Mời các cựu sinh viên giao lưu và chia sẻ kinh nghiệm cho các em khóa sau nhé!

Thảo luận trong 'Cựu sinh viên' bắt đầu bởi socola, 18 Tháng một 2011.

1. Offline

socola

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    86
    Hi các bạn!
    Mình là một mem trong "cựu sinh viên" trường ta. Nghe thấy già quá nhỉ!?!
    Mình cũng là cựu thành viên của Đoàn trường, CLB Music It, Viethan Radio, Aerobiz
    Mình là dân cư khoa Thương mại Điện tử, ngành Thương mại điện tử. Hiện nay đã đi làm (được 4 tháng òi), Tại Đà Nẵng.
    Các bạn nếu có gì muốn chia sẻ, có thắc mắc mún hỏi, hãy tham gia diễn đàn nhé. Mọi thắc mắc hay chia sẻ của các bạn, mình sẽ chia sẻ trong khả năng của mình.
    Rất mong có thêm nhìu mem "cựu sinh viên" tham gia để cơ hội giao lưu, chia sẻ được nhân rộng!
    Thân.
  2. Offline

sunboy

• Thành viên sáng lập

• No thing
    Số bài viết:
    1.616
    Chị ơi. Em khóa 2, không phải cựu sinh viên nhưng cũng sắp rồi... Chị chia sẽ cho tụi em những kỹ năng cần trang bị khi ra trường và xin việc đi chị... Sắp ra trường rồi nên hơi lo :(
  3. Offline

socola

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    86
    Chuẩn bị ra trường!

Hi các bạn!
    Đa số những sinh viên năm cuối, cụ thể là khóa 02 trường ta chuẩn bị ra trường. Rất lo lắng phải không nào. Vậy các bạn cần phải chuẩn bị gì để RA TRƯỜNG?
    Theo mình (chỉ mình thui nhé) thì mình đã:
    1. Chủ động lên lịch, sắp xếp thời gian cho các môn cuối kỳ, bài tập nhóm, đề tài thực tập, đề tài tốt nghiệp. Chuẩn bị đề tài, sườn đề tài và nhờ Giảng viên hướng dẫn cho đề tài thực tập và đề tài tốt nghiệp bắt đầu từ kỳ học cuối
    2. Chủ động tìm kiếm nơi thực tập phù hợp
    3. Vẫn ăn ngủ, hoạt động thể thao điều độ, không hề thức quá khuya
    4. Hoàn thành tốt các môn học kỳ cuối, thường thì mình hoàn thành nó ngay trên lớp, khi về nhà thì chỉ có ĐỒ ÁN VÀ ĐỒ ÁN
    5. Thường xuyên gặp giảng viên hướng dẫn trao đổi về đề tài, nhờ thầy, cô chỉnh sửa hoặc cho ý kiến về ý tưởng đề tài.
    6. Thường xuyên cập nhật thông tin từ Phòng đào tạo và Văn phòng Khoa về tình hình chung của Khoá

Chính nhờ mình chủ động làm những việc này nên mình cảm thấy thoải mái và sẵn sàng cho kỳ tốt nghiệp lắm, không hề áp lực nhiều (chỉ khi chuẩn bị bảo vệ thì có hơi chút chút)
    Các bạn cũng nên như vậy, chuẩn bị thật kỹ càng, đừng chờ tới khi nhà trường phân, xếp rồi mới cuống lên đi tìm tài liệu, viết bài, phân tích, ... Như vậy mình vừa bị động lại vừa rối, ít thời gian tìm tòi, nghiên cứu.

Thế nhé, đó là kinh nghiệm của mình với một núi đề tài, đồ án, bài tập cuối kỳ,... mình chia sẻ cùng các bạn. Không khó đâu, các bạn ĐỪNG LO LẮNG!
    Còn đi thực tập như thế nào, đi xin việc sau ra trường thì mình sẽ chia sẻ với các bạn ở bài sau nhé!
    Thân!
    heorung^oo^sunboy thích bài này.
  4. Offline

normal

• Windows 98

Số bài viết:
    444
    Hì! chỉ dùm em cách đi xin thực tập với kĩ năng đi xin việc với nè! em mới khóa 3 thui nhưng cũng thấy lo rùi. còn có 1 năm nữa là bibi đi cày tiền mưu sinh rồi. híc lo ko có cái gì làm mà sống!
  5. Offline

sunboy

• Thành viên sáng lập

• No thing
    Số bài viết:
    1.616
    Cảm ơn chị rất nhiều.
    Nói chung phải tính toán thời gian và lên lịch một cách khoa học.