Tại sao học cao đẳng nghề ko thể liên thông đại học chính quy?

Thảo luận trong 'Liên thông & định hướng việc làm' bắt đầu bởi ihelpme, 10 Tháng mười 2012.

1. Offline

ihelpme

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    8
    Tại sao những người tốt nghiệp cao đẳng nghề lại không được liên thông như những người khác chứ, thật không thể hiểu được bộ GD làm ăn cái kiểu gì?:(
  2. Offline

cogaidentuhomqua

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    28
    Thế tại sao bạn không học cao đẳng chuyên nghiệp mà lại học cao đẳng nghề?
  3. Offline

tocdo999

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    5
    Mình cũng là một sinh viên vừa tốt nghiệp cao đẳng nghề Việt Mỹ - Vatc. Hix thiệt là đau đầu vì giờ bộ giáo dục không cho liên thông từ cao đẳng nghề lên đại học trừ 15 trường được bộ cho phép mà những trường đó toàn nằm khu vực phía bắc còn mình thì lại ở Nam. Đi đâu xin việc họ cũng biễu môi là học cao đẳng nghề và tỏ vẻ khinh thường làm mình thấy nản kinh khủng. Chỉ mong sao BGD mau mau cấp thêm giấy phép cho 1 số trường ở Nam được đào tại LT CĐ nghề lên đại học chứ không là tiu.... hix
  4. Offline

kimtan

• Core I7

• Em là Sup :D
    Số bài viết:
    479
    mà niếu cao đẵng nghề liên thông lên ĐH chính quy dể dàn thì tội chi chúng ta lại học cđ chính quy nhỉ. có lẽ đây là một câu hỏi.....
  5. Offline

tocdo999

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    5
    Haizz tụi mình không yêu cầu BGD cấp giấy phép một cách dễ dàng , có thể BGD tăng thời lượng ( thay vì chính quy liên thông lên 1,5 năm thì nghề 2 năm hay 2,5 năm ) liên thông cho SV cũng được nhưng cũng phải cho SV nghề một lối thoát . Siết chặc quá thì đôi lúc lại không hiệu quả cho ngành giáo dục Việt nam. Hix
  6. Offline

kimtan

• Core I7

Số bài viết:
    479
    bạn nói chuẩn quá. cái sai lầm của ngành giáo dục việt nam là cho phép các trường Cđ Nghê hoạt động đó. chỉ là mỡ ra cho có sv để có tiền rồi vức sv, mà số đông các sv đó ra trường cũng không kiếm đc một việc làm cho đúng với ngành vì cđ thì họ tuyển làm chi khi sv cđ chính quy và đh đày ra đó. một sai lầm lớn của ngành giáo dục nước nhà. có lẽ họ đang tìm cách khắc phục và các bạn là 1 trong những thứ họ sẽ loại bỏ trược. chia buồn cùng các bạn.
  7. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

• Liên thông đại học 2012...!
    Số bài viết:
    2.232
    Nên tìm hiểu lại mục đích của trung cấp nghề và cao đẳng nghề.... đừng vơ đũa cả nắm mà đánh giá 1 cách chủ quan như vậy.
  8. Offline

kimtan

• Core I7

Số bài viết:
    479
    Qua rồi cái thời cđ là nơi tạo đk cho các bạn trẻ học nghê để đi làm rồi. giờ thì cđ đầy ra đó, cđ, đh kia còn tuyển sinh ào ạc để lấy sv chứ đừng nói gì cđ nghề. Ai có tài cán cầm tấm bằng nghê ra mà đi xin việc với mấy sv cđ đh chính quy nào. Thông báo một lời là sv nay còn nhiều hơn là thanh niên ko đi học, nhưng tìm việc thì hơi khó.
  9. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

Số bài viết:
    2.232
    Nghề hay chính quy đều vậy cả. cốt lõi là do mình.... thế chú đã đi vào môi trường khác chưa mà chú phán như vậy? chú đã thấy các cao đẳng nghề trung cấp nghề ở sg đào tạo chưa? các trường trung cấp tư nhân người ta đào tạo chưa? ..... Đừng có đánh đồng tất cả sự việc như vậy.
  10. Offline

kimtan

• Core I7

Số bài viết:
    479
    Vậy cho thằng em hỏi là ông anh đã học trong đó chưa ? hay cũng chỉ thấy và nghe nói nên mới nói vậy ?Và anh cũng thử coi xem trong cái lớp anh liên thông đó có sv nào là trung cấp nghề hay cđ nghề lên không đã. thằng em không lấy 1 cái để nói chung chung mà là lấy số lớn để bao quát tất cả. Thằng em có khẵng định là trường nào cũng thế đâu, nhưng mà là hầu như.

Mà chắt anh biết trường Đh cn4. tìm thông tin xem là các sv tốt nghiệp trường đó ra hiện đã có việc làm chưa chứ đừng nói tốt nghiệp CĐ nghề đòi liên thông lên. Và cũng xem luôn là số lượng sv nghề ra trường có việc làm nhiều hay là ít đã.
  11. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

Số bài viết:
    2.232
    Anh ko phân biệt. nhưng chú hãy thực tế chút. giờ skill của cđ nghề vs cđ chính quy cũng ko khác nhiều đâu. phải chăng khác nhau ở cái bằng thôi. Hơn nữa anh thấy mặt bằng chung các công ty soft, web developer trong này người ta rất thích những sinh viên cao đẳng nghề có kinh nghiệm. vì mặt bằng chung những người này ko chảnh như những người đại học hay cá cảnh chính quy đâu.
    Còn chú chưa ra trường thì chú đừng có đánh đố anh. anh nói luôn cho chú biết, hiện tại anh đang học liên thông công nghiệp 4. trong lớp anh liên thông chủ yếu là các sinh viên học cao đẳng trường này ra và liên thông lên. hiện tại lớp anh tới 90% sinh viên đã đi làm. còn 2 người nữa là ở nhà mẹ nuôi thôi.
    Mà tóm lại, cốt lõi là do mình thôi. đồng ý là kiếm việc khó. nhưng thà người ta thiếu nhân lực còn hơn là tuyển những thằng ko biết gì vào làm việc. thế thôi..... còn nghề hay chính quy có tay nghề là có việc hết.
  12. Offline

kimtan

• Core I7

Số bài viết:
    479
    có cái gì để cm là nghê ra tay nghề sẽ cao hơn là sv chính quy ra ? niếu nói như anh thì đi học nghề chung như là học chinh quy, vậy tại sao lại học chính quy mà không đi học nghề ? mà đã có năng lực thì đã không học tại trường nghề rồi. Mà anh đừng áp đặc cái cụm từ Chảnh vào đây, họ chỉ làm đúng thực lực của họ thôi. học 4 năm đh chính quy ra mà đc so sanh như cái bằng nghề thì họ học làm gì ? vậy thì học nghề cho lợi và nhanh. ông anh cũng tự hỏi mình vậy thôi. vd ông anh học Đh ngoại thương ra mà về làm nghề đứng tiếp thị thì ông anh có làm không ? tôi nghĩ ông anh sẽ nói có.....đơn giản vì ông anh muốn bảo vệ quan điểm của mình. Nhưng thực chất thì cái chần tiếp thị đó có đáng với tấm bằng của ông anh không thôi. Sự thật là một chuyện còn vật chất là một chuyện. Niếu ông anh có thể sống mà không cần vật chất thì thằng em cũng thua.
  13. Offline

trinhvh91

• Windows 3.0

Số bài viết:
    179
    Oh ma cao dang nghe thi co lien quan giiiiiiii toi truong minh ma cai nhau ac' liet the' nhiiiiiiiiiiiiiiii
  14. Offline

tocdo999

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    5
    Chủ yếu là do nền giáo dục và cách nhận thức của người Việt mình. Các nơi trên thế giới họ cũng có cao đẳng nghề và họ cũng có việc làm ấy thôi. Vì nhận thức của người Việt mình là dè biễu cao đẳng hay trung cấp nghề. Sv học cao đẵng nghề không phải không có năng lực như một số bạn vẫn nghĩ đâu ( mình nói đây không phải là biện hộ cho SV CĐ nghề ). Việc có bằng cao đẳng nghề hay ĐH, CĐ chính quy mà làm tiếp thị hay nhân viên phục vụ thì đó cũng là chuyện bình thường vì không có làm tớ thì làm sao làm chủ được. Ví dụ như tiếp viên hàng không ấy thôi gọi là tiếp viên hàng không cho nó sang chứ thực chất cũng chỉ là phục vụ cap cấp thôi. Cũng tùy nhận thức mỗi người, có người thì cho CĐ nghề thế này thế kia, cũng có người lại coi trọng CĐ nghề.
  15. Offline

alt+F4

• Core i3

Số bài viết:
    596
    Mấy hôm nay thấy cái topic cao đẳng nghề, tưởng chả có liên quan gì đến sv Việt hàn cả vậy mà leo top mấy ngày. Giờ vào đọc mới thấy các chú các bác nhà mình chém nhau ác thiệt.
    Nói túm lại là chủ thớt sang mấy diễn đàn cao đẳng nghề mà than nhé! SV Việt Hàn cũng lắm cái để than vãn rồi, mà khổ quá, nói hoài nói mãi, nói miết á mà có được cái gì đâu.
    Còn ông kim tân, tui đồng tình với ông nhưng mà ông nói gì cũng chừa cho người ta cái exception chứ ông cứ quơ hết vô thế!!!
    Còn pác Thắng thì biết pác đi ra rồi, liên thông này nọ, cọ xát cũng nhiều, nhưng mà xin lỗi ông anh là cũng chưa chắc vì thế mà bọn đàn em ko biết cái thị trường lao động nó như thế nào... Bản thân thằng em đây cũng từng bị người ta phán một câu: "cao đẳng thì bọn anh ko nhận!!!" đó là chưa nói đến chính quy hay là trường nghề nhá! Đừng nghĩ qua rồi cái thời bằng cấp!! Nếu cái thời bằng cấp nó đi qua thì mới chỉ manh nha cái thời skill thôi! Chứ nếu đã qua cái thời bằng cấp thì chỉ có ô dù thì người ta coi trọng!... True story.....=))
    congthangitvn thích bài này.
  16. Offline

thien ha

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    trường nghề cũng là trường đã đào tạo ra hệ cao đẳng nghề thì cũng phải tạo điều kiện cho họ được thi liên thông lên dại học chứ.Họ cũng thi như những người học cđ hệ chính quy,ai thi đỗ thì học,còn ai thi trượt thì thôi.Chứ đừng vì chữ ngề mà kìm hãm sự phát triển của họ, tôi được biết nhiều người học trường đại học chính quy hẳn hoi nhưng khi làm thì chẳng biết gì không bằng người học cđ nghề.vì vậy đừng vì chữ nghề mà phân biệt đối sử thế
  17. Offline

cogaidentuhomqua

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    28
    Nói như bạn cũng ko phải là ko đúng. Tui còn nhớ 1 câu danh ngôn của 1 người nào đó "Trừ phi bạn thực sự giỏi, còn nếu ko có bằng cấp thì sẽ ko ai biết bạn là ai..."
    Nhưng mình nghĩ trong 1 số trường hợp nào đó nó hẳn cũng sẽ có ngoại lệ. cái trường hợp coi trọng bằng cấp của bạn nêu ra ko hẳn là ko có. nhưng mình nghĩ nó sẽ ko nhiều (ít ra đối với thị trường lao động IT). Hiện tại mình vừa apply vào 1 công ty và thấy có một số vấn đề những người đi trước đã mắc phải. nghe 1 số anh chị đi trước có kể, trước đây Cty mình đúng là có tình trạng chê bằng cao đẳng thực, chỉ tuyển những cử nhân, kĩ sư có bằng đại học vì trong quan niệm chung thì chúng ta luôn nghĩ rằng đại học có thời gian học lâu hơn, chương trình học tốt hơn, giảng viên chất lượng hơn. Đúng... cái đấy thì ko phải ai phủ nhận. nên khi ra trường sv đại học ra đã có sẵn nền tảng là cái bằng đại học. nhưng khi làm việc thì hoàn toàn khác. học 1 đàng, làm 1 nẻo...... họ có cái lợi thế ban đầu nhưng đa số chỉ làm đc 1 thời giian rồi.....out.
    Chính vì hiện tượng đó mà Cty thiếu nhân sự trầm trọng. và hiện tại cũng chính vì thế mà mình là 1 trong những sinh viên cao đẳng được đặt chân vào Cty này :). mình nói đây ko phải là khoe khoang gì nhưng nghe được xếp nhận xét là lớp mới sau này có vẻ khả thi hơn lớp trước. :D
    Nói chung là do mình cả thôi các bạn ạ. Bằng cấp chỉ là cái để bạn khẳng định lúc ban đầu thôi. chứ vào làm việc mà làng nhàng là out hết. cốt lõi làm sao để mình khẳng định được với nhà tuyển dụng là mình có thể đảm đương được công việc hay ko.
    congthangitvn thích bài này.
  18. Offline

Kant Hồ

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    2
    Nói chi mà dài dòng thế nhỉ....!
    1. Có tài.
    2. Có tiền
    Là xong hết
  19. Offline

Camel

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    5
    Sax noí công bằng thì sinh viên cao đẳng nghề đáng thương lắm
    Bạn nào biết thông tin đh công nghiệp cho liên thông cao đẳng nghề lại thì nhớ chia sẽ với nhé! thanks các bạn nhiều lắm!
  20. Offline

tran van nam

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    Chủ yếu năng lực các bác thôi. Bằng đại học thạc sĩ mà làm không được gì ra trò thì xin mời các bác đem về nấu thuốc uống cho thông minh lên đi, chạy theo bằng cấp chỉ làm nghèo gia đình, còn bản thân chả khá lên được mấy thì các bác có học tới tiến sĩ cũng chỉ phí công sức tiền của, Các bác học ra cũng làm đày tớ chứ có mấy bác làm được chủ đâu mà ngồi phân biệt cao đẳng với đại học. Bây giờ cái gì cũng phải làm cực mới có ăn, mấy bác cứ suy nghĩ học đại học ra rồi làm cao sang ngồi không hưởng lương, kinh tế khó khăn không ai dại mà thuê các bác về ngồi không để rồi trả lương!!!ok. Học đại học ra chỉ có mớ lý thuyết suông không tự tìm tòi, học hỏi thì chẳng hơn ai đâu. Mình đã từng 2 năm đại học, và quyết định sau cùng của mình là chọn nghề mình chỉ có chứng chỉ thôi vẫn có thể học hỏi kiếm tiền tích góp xây dựng công ty đơn giản mình chỉ học theo sở thích. Đại học dành cho người thích nghiên cứu, mài mò trong khi đó 100 bác sinh viên chỉ có vài bác tích cực, chịu khó còn lại đối phó, lo thầy...học như vậy cứ tưởng mình tài cao.