Cần ebook FL studio 8

Thảo luận trong 'Yêu cầu ebook-mbook' bắt đầu bởi alex_pham1510, 22 Tháng chín 2009.

1. Offline

alex_pham1510

• Windows NT

Số bài viết:
    133
    Chào các bác, em đang cần ebook hướng dẫn sử dụng FL studio 8. Mong các bác có thể thoả lòng em:y51:
  2. Offline

Ronaldo

• Friends

Số bài viết:
    1.313
    Hướng dẫn sử dụng FL Studio
    Với phần mềm FL Studio bạn có thể sáng tác một bản nhạc theo ý mình. Phần mềm có nhiều giả lập của kick, hat, hihat, drum, bass, piano, violon, ghita,...Cái gì cũng có chỉ cần bạn search trên mạng là có hết.
    Nếu bạn biết chơi organ là hay nhất. Chơi organ rồi save thành file midi rồi Import vào FL là nhanh nhất .
    Bài viết này được viết bởi 1 amateur nên chắc chắn sẽ có nhiều điều sai sót vì trình độ hạn chế và đây là hướng dẫn những gì tôi biết, tôi hiểu thôi. Bác nào pro thì xin đóng góp thêm cho bài viết

Đây là bài viết cho người mới bắt đầu sử dụng phần mềm. Vì bản thân người viết bài cũng chỉ mới sử dụng được chưa lâu, chưa thành thào hết nên chỉ hướng dẫn những điều cơ bản thôi. Còn chủ yếu vẫn là do người sử dụng tìm hiểu. Vì từ trước đến nay bản thân tôi cũng chưa thấy có bản hướng dẫn chi tiết cho phần mềm FL này. Hoặc nếu có cũng chỉ là bản tiếng Anh. Nếu ai muốn học chi tiết thì theo tôi nên đọc file help đi kèm phần mềm .

Không dài dòng nhiều ! Chiến luôn
    Giao diện chính:
    1:Channel Window Step Sequencer :
    nhìn vào chắc ai cũng thấy từ Kick, Clap, Hat, Snare,
    Diễn tả thì hơi khó nhưng với người lần đầu dùng FL thì đó là các phần cấu thành 1 bài hát.
    Phần đó ta có thể add nhiều nhạc “nhạc cụ” cũng được.
    Vd: Add thêm Piano vào thì ta Click Channels -> Add one -> FL Keys là được chương trình giả lập Piano.
    Nhấn thử mấy phím chữ trên bàn phím của bạn xem tiếng có giống piano thật không Quá giống.
    Tuy nhiên có cách thêm khác là bạn nhấn chuột phải vào từng dòng bên Mục 5 bên tay trái của bạn. Chọn cái bất kì rồi nhấn chuột phải rồi….

2. Piano Roll:
    Note Events bạn có thể tự viết bằng…chuột, chỉ việc click vào chỗ nào thì note tương ứng xuất hiện ở đó. Hoặc cũng có thể Import từ file Midi, bạn cũng có thể cop or paste từ Roll này sang Roll khác.
    3: Playlist:
    Bạn hãy nhìn vào chỗ số 3 bạn lại thấy chữ Kick, Pad, Bass,…
    Khi bạn viết từng giai điệu cho piano hoặc nhịp cho Kick thì bạn có thể ghi luôn trên Piano roll nhưng nếu bạn muốn lạp lại nhiều lần trong beat của mình thì tốt nhất bạn dùng Pattern (Blocks) này. Cách ghi cũng giống như piano roll có nghĩa chỉ là click chuột.
    Và trong Palylist này bạn có thể thêm hiệu ứng ví dụ như Delay or Reeverb
    Không có một sách nào dạy về phần mềm này, không có nơi nào đào tạo và dạy phần mềm này.
    Tất cả người dùng phần mềm này đều là tự học và chia sẻ hiểu biết với nhau.
    Vì vậy tôi chỉ có thể hướng dẫn cho các bạn được như thế. Điều đầu tiên là các bạn tự học qua file Help đi kèm của FL. Sau đó các bạn hày mở những Project đi kèm của phần mềm. Đó cũng là cách học hay. Tiếp sau đó các bạn hãy tìm những file midi rồi Open with FL Studio.
    Khi đã dùng thành thạo thì các bạn hãy tập viết 1 vài giai điệu đơn giản. Nếu cảm thấy hay thì bạn thêm Kick, hat, hihat dần dần rồi sẽ hay.
    Dưới đây là 1 số project tôi sưu tầm được và tự làm. Bạn có thể load về để tham khảo.
    Tặng thêm các bạn hơn 300 file midi để Import nghịch chơi
    Midi 1,94 Mb http://www.mediafire.com/download.php?jgnfnz5hozn
    Project 41,74 Kb http://www.mediafire.com/download.php?many02azzm5

Bài viết sưu tầm, ko hiểu chổ nào có thể hỏi lại mình kiếm thêm!
  3. Offline

nhoclove2707

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    14
  4. Offline

DJ 28

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    6
    ronaldo ơi !
    bạn có thể hướng dẫn mình được không?