Đôi điều về dòng NU-metal và LKP

Thảo luận trong 'Alternatives - Nu – Punk – Insdustrial / Techno' bắt đầu bởi integer, 12 Tháng ba 2011.

1. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    Box khá vắng vẻ nên mình góp với anh em chút chuyện.
    Lần đầu mình đến với Rock ngoài ghita điện và trống ra là những giai điệu từ tay DJ mr.Han của LKP và giọng rap trong believe me của mike...
    Một thời gian sau mới biết tên nu metal bắt đầu từ phong cách pha trộn và những nhạc cụ hiện đại như trống điện tử hay DJ, nhưng thực sự những giai điệu và lời bài hát mới là thứ cuốn hút mình hơn cả. Sau một thời gian nữa, nhịp điệu của Nu cũng không đủ mạnh để xua những cơn stress và mình dần ít nghe LKP để nghe heavy hay death để học bài "cho đỡ ồn", nhưng không vì thế mà có tư tưởng như một số người:
    Chỉ có những tay mơ mới nghe LKP
    Giờ này còn LKP
    Suốt ngày LKP
    ...

Và họ có thực sự hiểu những gì họ nghe, có hiểu thực sự ?
    Họ nói rằng dòng nhạc phản bội lại tư tưởng của Rock, nói những kẻ nghe LKP cuồng tín và luôn cho rằng band của họ là số 1. Nói rằng những người nghe LKP như trẻ con kiếm được bộ đồ chơi hay và tưởng rằng chúng là siêu nhân. Lướt qua vài diễn đàn và vài cuộc chuyện phiếm bạn có thể gặp ngay, nhưng phải nói thế nào mới thông được mấy điều ấy cho họ ?
  2. Offline

bogia9999

• Friends

Số bài viết:
    593
    Với Nu, một phần không nhỏ các metalhead trên toàn thế giới đều cho rằng, nó là một thể loại lai căng, thể loại ko thuần túy của rock, nó không được người ta có cái nhìn nhẹ nhàng hơn Alternative, chỉ đơn giản một điều, các metalhead cho rằng, các giai điệu của nó đã bị dòng nhạc thị trường chi phối, và chính bản thân mình cũng thế, Nu đang dần dần bị bão hòa và ngày càng bị lai tạp hơn, với LKP, đó luôn là band đã đã Nu lên một đỉnh cao, xóa tan mọi định kiến của mọi người về dòng nhạc này...thế nhưng, LKP bây h, với mình không còn chất như ngày xưa. Hãy thử nghe The Catalist của họ, bạn sẽ không thấy track nào có thể mang lại cho mình cái cảm giác như khi bạn nghe In the end, New Devide...Nhưng đừng quá thất vọng, âm nhạc giống như cuộc sống, có lúc này lúc khác, có lúc cao trào nhưng cũng có lúc suy thoái, hãy trông chờ vào sự đột phá của của các nhóm nhạc..biết đâu, sau này, chũng ta sẽ lại được nghe một loại nhạc khác hay hơn thì sao...

Còn với bản thân mình, thật sự ra mà nói, không bao giờ khinh rẻ những ai nghe Nu, dù có đôi lần ngồi tán dóc với bạn bè, mình có thể nói là ko thích. Mỗi dòng nhạc có cái hay của nó, loại nhạc đó hay với những ai cảm nhận đc...với LKP, ,đó vẫn luôn là band Nu số một thế giới tại thời điểm này...
    integerIME thích bài này.
  3. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    The Catalist đúng là nghe không có cảm xúc như hồi trước nghe in the end hay numb. cũng là 1 trong những lý do để họ chê người nghe LKP !
    Tất nhiên, mỗi người thích ghe 1 kiểu, đến đây thì cũng kệ vậy, nhạc mình - mình nghe.