Tạo FTP, Mail, Web Server bằng NO-IP

Thảo luận trong 'Video - Lab' bắt đầu bởi boyqna9x, 28 Tháng bảy 2009.

1. Offline

boyqna9x

• Windows 3.0

Số bài viết:
    29
    Sau tìm tòi hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo FTP server ở nhà mình chỉ cần kết nối Internet +Model ADSL. Còn Web và Mail server các bạn làm tương tự.
    - Như các bạn đã biết thì hầu hết các thuê bao ADSL của chúng ta đều được ISP cấp IP động.Để cập nhập IP đó lên host ta dùng một trang web chuyên làm điều đó là no-ip.com. Chúng ta cùng đăng ký 1 nick. Đăng nhập vào sẽ hiện ra sau:
    Click vào Add to host nó sẽ hiện ra sau:
    Chúng ta chọn 1 tên miền còn host name mình ghi theo ý mình. của mình là http://thuyen.serveftp.com. Những phần bên dưới các bạn giữ nguyên. xong click create host. Sau đó click vào download client [IMG]
    tiếp theo [IMG]
    chọn theo HDH của bạn để download soft No-IP DUC về. sau khi chạy soft đó nếu hiện yêu cầu bạn nhập user va pass đăng ký trên no-ip.com next next và finish. Thế là xong bước cập nhập ip cho.
    -Bước tiếp theo là vào model mở port 21(FTP) nếu dùng Web server (80). ở đây ta dùng FTP nên chỉ nở port 21.Mình dùng model D-Link nên mình sẽ hướng dẫn theo model đó. Còn những model khác các bạn làm tương tự. Mở IE lên gõ 192.168.1.1 điền user và pass, mặc định của model này là user:admin và pass: admin. Sau đó click vào Applications
    & Gaming hiện ra như sau:
    Sẽ có một số pỏt ở ta chỉ quang tâm port 21 ở mục protocol bạn chon TCP cho dữ liệu của bạn có độ an toàn cao như download các soft còn chon UDP nếu gói tin bạn là không an toàn cần thời gian thực như nghe nhạc, xem phim chẳng hạn.mục IP Address ghi địa chỉ IP private của máy bạn vào nhớ cấu hình cho IP máy bạn nha không thì nó có thể nhận IP từ DHCP của model đó. Sau đó click enable và save.Xong bước này luôn.
    - Bước tiếp theo cài 1 soft FTP server do mình dùng Window XP nên cần còn nếu HDH là Server thì khỏi cần bước này cứ thế mà thiếp lập như bình thường. Ở đây mình giới thiệu bạn 1 soft cưc hay là Serv-U tải tại link này: http://www.download.com/Serv-U/3000-2160_4-10790962.html?tag=lst-1
    các bạn cài đặt như bình thường tới phần điền IP thì ghi địa chỉ IP của máy mình vào vd:192.168.1.30.
    Xong các bạn tạo các User để vào FTP. Để test IE gõ địa chỉ của mình http://127.0.0.1:43958/ nếu hiện ra [IMG] thì đã cài thành công.
    Còn để test xem bên ngoài có vào được không thì bạn vào web này :http://canyouseeme.org/
    điền port 21 và check.Để vào ftp mình thì bạn gõ ftp://host bạn dk./.Xin nói thêm trường mình cũng dùng web này nhưng do ở trường mình có IP cố định rồi nên không cần update IP. Mình đã làm thữ vào thành công 100%.FTP mình ftp://thuyen.serveftp.com/ do mình làm ở quán net nên host sẽ die ngay nếu các bạn làm ở nhà sẽ không bao giờ die. Đây là bài viết đầu tiên của mình nên có gì sai sót thì các bạn bỏ qua hoặc góp ý thêm cho mình nha.Phù mệt quá:y76: mình đã trình bày xong.
  2. Offline

bikute_hack

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    50
    Bài viết very good
  3. Offline

sunboy

• Thành viên sáng lập

• No thing
    Số bài viết:
    1.616
    Ok hay lắm.. máy bác nên thank
  4. Offline

eragon_lt

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    82
    Rất chi là bổ ích...Cảm ơn em THUYÊN nhiều nge...!!!
    TruTra thích bài này.
  5. Offline

TruTra

• Friends

• Oi vua giong face, vua giong yahoo= mang xha roi :D
    Số bài viết:
    499
    Rõ ràng là rất hay sao không có ai thanks hết vậy trời.
    Chúng ta đang cần những bài viết như thế này.
  6. Offline

langtulangthang

• Friends

Số bài viết:
    125
    Bài viết được đấy!!!Cái này còn có chức năng Remote Desktop qua internet nứa.Nhưng phải cấu hình NAT sử dụng Port 3389
  7. Offline

The Kingdom

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    23
    Em đang dùng modem TP-Link 8817 của thì làm sao mở port vậy các bác!
  8. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    Mở port cho TP-Link 8817 hơi khác một xí thôi bạn ah. Bạn chọn Advanced Setup, chọn NAT, chọn phần Virtual Server.
    Nhập các thông tin cấu hình vào, chọn Save để lưu lại cấu hình.
    thân
    chúc vui vẻ
  9. Offline

The Kingdom

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    23
    làm cái này dùng no-ip hơi bất tiện, em dùng dyndns, nhưng với điều kiện là modem đó ta có quyền truy cập :snicker:
    trungqn1 thích bài này.
  10. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    UH, dyndns rất tốt. Hồi hè có đi làm cho công ty lắp đặt camera, mấy a kỹ thuật có hướng dẫn khá cặn kẽ về cái này, tương đối đơn giản chỉ vài cái clich chuột là ok.
  11. Offline

WildHorse

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    Bài viết rất hay ! Nhưng hiện nay, mình sữ dụng modem TP-LINK Model No. TL-WR841N , nên không biết thay đổi chổ nào, có thễ giúp mình với , cảm ơn rất nhiều.