trợ giúp về chuyên nghanh hệ thống thông tin

Thảo luận trong 'Hệ thống thông tin' bắt đầu bởi khacviendbit, 5 Tháng tám 2011.

1. Offline

khacviendbit

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    17
    xin hỏi mấy anh chi khóa học hệ thống trước..mình học hệ thống thông tin trường mình ra rồi cần phải có những kĩ năng nào nữa..ví dụ như học thêm gì ko <java,& thiết kế web,>? bây giờ hệ thống nghiên về chiều hướng nào..và hệ thống của mình thì nên học những khóa học hay nhưng tấm bằng nào nữa đẻ dể xin việc....
  2. Offline

phuc113

• ÔI CÁI CUỘC ĐỜI NÀY

• HOSTING - DOMAIN - VPS - THIẾT KẾ WEB
    Số bài viết:
    623
    Mình ko học httt nhưng có chút góp ý, bạn nên học :
    1. phân tích thiết kế hệ thống TT, UML ( cài này trg mình ko dạy pải ko ta).
    2. Oracle, SQL, my sql,..
    3.LT VB.net & CSDL, java
    4.Linux
    5.asp, php....
    em_lolem thích bài này.
  3. Offline

HoaKhanhIT

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    123
    Ngoài việc học tốt các môn ở trên lớp, em nên học thêm về mạng, tốt nhất là nếu có điều kiện thì nên học CCNA. Đồng thời phải học thêm 1 ngôn ngữ thiết kế web và phần mền ứng dụng, php&mysql + c#&sqlserver là tốt nhất. Chỉ cần như thế, không cần nhiều. Trong 3 năm bạn chỉ học những cái ở trên là hoàn toàn đủ khả năng ra trường có việc làm đúng chuyên môn.
    em_lolemT.O.P thích bài này.
  4. Offline

ChIpKut3

• Super Moderator

• ٩(•̮̮̃•̃)۶̶ K̶̶u̶̶C̶̶h̶̶I̶̶p̶ ٩(•̮̮̃•̃)۶
    Số bài viết:
    851
    Mình học ht04
    và cảm thấy ngành httt học rất là thú vị.
    httt thì ko cần tìm hiểu về Linux
    chỉ cần chú trọng vào các môn
    Hệ cơ sở dữ liệu, access> Oracle, SQL> cơ sở dữ liệu

đó mới là con đường của ngành httt.
    còn như các môn thiết kế web, php hiện tại chưa có tin tức cho httt
    ChIcKenCha, T.O.Pduyen.only.it thích bài này.
  5. Offline

sunboy

• Thành viên sáng lập

• No thing
    Số bài viết:
    1.616
    Học như vậy mới đúng là HTTT. Nhưng chỉ vậy thôi thì dễ thất nghiệp !
  6. Offline

duyen.only.it

• Friends

Số bài viết:
    569
    Chào bạn!

Nếu bạn đã lựa chọn chuyên ngành Hệ thống thông tin, điều trước tiên bạn cần là cố gắng học thật tốt những môn chuyên về Cơ sở dữ liệu. (Access, SQL, Oracle, Phân tích và TK HTTT,....)
    Ngoài ra, bạn có thể học thêm những môn thiên về chuyên ngành Mạng và Lập trình nữa. Bởi trong 3 ngành đào tạo của trường mình, dù học ngành nào đi nữa thì cả 3 đều luôn bổ sung cho nhau (theo mình thấy). Và có thể sẽ giúp chúng ta rất nhiều trong tương lai.
    Dù học ngành gì đi nữa (Mạng, Lập trình, hệ thống) quan trọng nhất là đam mê, ham học hỏi! Tốt nhất, chúng ta nên tìm hiểu thêm những môn ngoài ngành (TK Web, C, C++, C#....). Học thêm các chứng chỉ CNTT như CCNA nữa càng tốt.

Chúc bạn học tốt! Hẹn gặp bạn trong buổi giao lưu giữa các lớp hệ thống nhé!
    T.O.P thích bài này.
  7. Offline

chip

• Thành viên sáng lập

• Chíp sún
    Số bài viết:
    777
    --->em nên xem ý kiến của HoaKhanhITduyen.only.it .
    -Riêng anh:
    +Học chắc kiến thức chuyên ngành hệ thống thông tin(lý thuyết và thực hành)
    +Chuyên sâu 2 ngôn ngữ, 1 mở, 1 kín, 1 cho lập trình web, 1 cho lập trình phần mềm ứng dụng. Ở hệ thống thông tin theo như anh biết em sẽ được học VB và Java. Nếu được em nên chọn Java vì nó ko phụ thuộc nền tản có thể dùng cho nền tản kín và mở. Lập trình web em nên chọn php vì nhu cầu hiện nay như anh thấy lập trình web họ rất cần.(Lưu ý cần phân biệt giữa lập trình web và edit source).
    +Học chuyên sâu 2 hệ quản trị cơ sở dữ liệu: MySQL và MSSQL
    +Về mạng em nên đọc thêm 1 số môn: Mạng căn bản, TCP/IP. Dù học ngành gì cũng nên học 2 môn này.
    duyen.only.it thích bài này.
  8. Offline

kissofdeath

• Windows 2.0

Số bài viết:
    162
    cài j cũng hộc hết, nếu không muốn thất nghiệp, nhưng chủ yếu là chuyên ngành thôi(như trên), trường mình cũng có UML, pttkhttt, nên học thêm nhiều thứ, chủ yếu là tự học
  9. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    Vào thời điểm này mà đưa ra nhiều cái tên quá với em có lẽ chưa thích hợp lắm. Chung quy lại em vẫn cần 1 lý thuyết cơ bản về ngôn ngữ lập trình làm nền tảng tư duy. Em bắt đầu học 1 ngôn ngữ trước đã: VB.net hoặc C.
  10. Offline

ChIpKut3

• Super Moderator

Số bài viết:
    851
    Thất nghiệp ??? L-)

Mình Không đồng ý với ý kiến này, nhất là +3,+4

Tóm lại @khacvietdbit không nên học Ngành HTTT. Chán Phèo

Vì mình cảm thấy chẳng ai hiểu hết về chuyên nghành này kể cả chip va sumboy
    ChIcKenCha thích bài này.
  11. Offline

kulinhnt

• Windows 95

Số bài viết:
    234
    Không có ngành trường minh đào tạo để sv thất nghiệp cả . điều quạn trong là bạn chọn học ngành nào cũng cần lòng yêu , đam mê , có gắn hết sức , lòng quyết tâm cao với ngành mình đã chọn !
    Chúc bạn thành công trong việc học và sau này nữa !!
    ChIcKenChaChIpKut3 thích bài này.
  12. Offline

HoaKhanhIT

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    123
    Đúng đấy các bạn, nếu các bạn nào thực sự yêu thích các môn httt nói chung và thực sự có khả năng thì nên đi sâu tìm hiểu. Còn nếu trình độ và niềm yêu thích tàng tàng như mình thì không nên chỉ học những môn ở trường dạy. Thất nghiệp là chắc chắn :D

Với kinh nghiệm qua 1 tháng thực tập và tìm hiểu của mình thì bạn có học UML và pttkhtt tốt tới đâu thì bạn cũng không bao giờ có cơ hội được ứng dụng vào thực tế sau ít nhất là 5 năm đi làm. Những bạn mới ra trường và kể cả những bạn đã đi làm được vài năm không bao giờ được giao việc phân tích thiết kế hệ thông hết. Nên mình khuyên các bạn là không nên đào sâu những môn này quá.
  13. Offline

chip

• Thành viên sáng lập

• Chíp sún
    Số bài viết:
    777
    --->Bồ không đồng ý ý kiến của tôi cũng không sao, tại sao lại đi rủ người khác không nên theo học ngành mà mình đang gắn bò gần 3 năm nay. Phải chăng bồ không tự tin vào sự lựa chọn ban đầu của mình, bồ không thấy mình rất mâu thuẫn bản thân hay sao: nhận định đầu tiên của bồ "và cảm thấy ngành httt học rất là thú vị." nhưng sau đó lại bảo "Ngành HTTT. Chán Phèo".

Mặc dù tôi ko phải được học và đào tạo là một sinh viên hệ thống thông tin chính thống, tuy nhiên những môn tôi học về hệ thống thông tin chưa có môn nào tôi dưới con điểm 9, ngoại trừ 1 môn đó là phân tích thiết kế hệ thống, không những trong môn học mà trong đề tài khoa học mà tôi tham gia và đề tài tốt nghiệp mà anh sunboy làm .

Tất cả chúng tôi điều gặp khó khăn môn này. Chúng tôi luôn cảm thấy có gì đó mà chúng tôi chưa thể vượt qua nó mặc dù chúng tôi cùng nhau hội ý và đưa ý kiến cùng thảo luận và cùng phân tích. Nhưng thực sự nó rất trừu tượng và khó đối với chúng tôi, kể cả những bạn chuyên ngành hệ thống, thử hỏi học xong môn này, ai có thể dám chắn rằng mình có thể phân tích 1 hệ thống quản lý(quản lý nhân sự, điểm thi,...) hoàn chỉnh ko sai soát.

Chính vì điều này mà chúng tôi muốn hướng các bạn theo một hướng mới vừa ko mất đi sự đam mê về hệ thống thông tin của mình vừa có thể học và hiểu biết thêm để bổ trợ cho mình sau này.

Tại sao không phải là những câu hỏi: vì sao phải học 2 ngôn ngữ, 1 mở , 1 kín? Tại sao phải là lập trình web và lập trình ứng dụng mà không phải lập trình nào khác? Tại sao phải nghiên cứu chuyên sâu Mysql và Mssql mà không phải một hệ quản trị csdl nào khác?....

Bên cạnh đó sao không xem kỹ người khác viết những gì mà lại đi phán một câu "Vì mình cảm thấy chẳng ai hiểu hết về chuyên nghành này kể cả chip va sumboy"

PS: " Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu rồi hãy nhận xét"
    ChIcKenChacongthangitvn thích bài này.
  14. Offline

ChIpKut3

• Super Moderator

Số bài viết:
    851
    Mình chỉ lắng nghe những ý kiến đúng thồi, nếu ai nói chuyện không đúng thì chẳng cần phải tôn trọng
    ChIcKenCha thích bài này.
  15. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

• Liên thông đại học 2012...!
    Số bài viết:
    2.232
    Cũng chưa hẳn là thế đâu Trí à. Mình có 1 người bạn cũng học cao đẳng vừa ra trường năm nay giờ đang làm phân tích cho công ty game developer. tên công ty thì cũng không nhớ rõ lắm nhưng công ty đó ở Đà Nẵng và yêu cầu đầu vào là test code C++ với UML đó./ nói chung các bạn chuyên về cái nào thì tốt cái đó. miễn chuyên là đc :D
  16. Offline

ducluanit

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    33
    Chào em A là sinh viên năm 2 trường mình a củng học ngành hệ thống thông tin a có một số kinh nghiệm muốn chia sẽ với em sau khi học 3 năm tại trường và kinh nghiệm gần 1 năm đi làm
    với ngành hệ thống thông tin em không thể nào ra trường đi theo ngành CSDL ngay được vì cái đó chỉ dành cho những người có kinh nghiệm lâu năm.
    nếu em muốn có việc làm nhanh chóng và ổn định ngay khi ra trường trước tiên em phải giỏi tiếng anh
    thứ 2 học về ngôn ngữ lập trình phải có trong tay thật chắc một ngôn ngữ lập trình nào đó một hướng là java hướng thứ 2 là C#
    chúc em thành công
  17. Offline

bboyhero

• Windows 1.0

Số bài viết:
    77
    chuẩn bị thất nghiêp rồi....về lấy vợ thôi...:))
  18. Offline

HoaKhanhIT

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    123
    Haizz, thôi cứ học cho giỏi ở trường đi, còn công việc sau này tùy duyên số em thôi ^^. Quan trọng là phải kiếm cho được 1 bảng điểm đẹp, CV đẹp thì xin việc gì cũng dễ hết.
  19. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

• Liên thông đại học 2012...!
    Số bài viết:
    2.232
    CV đẹp, bảng điểm ngon mà làm ko đc cũng ra ngoài hết =))