Văn Hóa "Thanks" Trên Diễn Đàn !!!

Thảo luận trong 'Phỏng vấn - Tán gẫu' bắt đầu bởi hoang_b7, 20 Tháng tư 2010.

1. Offline

hoang_b7

• Windows Vista

Số bài viết:
    910

" Thank " là một cách để mọi người đánh giá người khác và cũng tự đánh giá lại chính mình

Trong văn viết thì " Thank " được hiểu theo 2 nghĩa :

- Nghĩa đen
    : nói lên sự cám ơn của người đọc đối với người viết , đồng thời cũng là cách để đánh giá một cách chính xác nội dung của bài viết ( bài hay hay không hay ).
    - Nghĩa bóng
    :Nó thể hiện văn hóa của mỗi người , việc "thank" ko chỉ là cách đề người đọc thể hiện sự cám ơn , hay đồng tình mà còn là cách để người viết có cơ sở và sự thích thú trong việc post bài.
    Trong Xã Hội : Thank( Cám ơn ) không chỉ là 2 nghĩa trên mà nó còn bao hàm rất nhiều ý nghĩa khác.

" Diễn đàn chúng ta có chức năng Thanks - nút dành cho các bài viết có nội dung hay vì vậy các bạn nên sử dụng nút Thanks để tỏ lòng cám ơn người viết thay vì viết bài trả lời. Mà hầu như các bài trả lời như vậy đều là những bài SPAM (kiểu như "cảm ơn nhé", "hay lắm","tớ rất cần", "cái này hay đây","good"...)

Với cách làm như vậy thì các bạn đã thể hiện mình là 1 người có văn hóa , lịch sự trong giao tiếp.

Chính những cái bấm vào nút THANKS lại tạo sự vui vẻ cho người đã post bài, khích lệ tinh thần poster.

Trong cuộc sống , nhắc về văn hóa cám ơn thì hình như báo chí cũng đã nói nhiều. Nhưng ở đây tôi muốn nói đến đó là văn hóa THANKS các bài viết hay , có giá trị thực sự.

Người Việt chúng ta hình như rất ngại nói cảm ơn nên cái nút THANKS chưa được sử dụng nhiều lắm!!!

- Các bạn ngại ấn vào nút THANKS chăng?

- Các bạn ngại phải chờ việc nút hiện ra chăng?

Vì vậy hãy bỏ ra chưa đầy 5s để ấn vào nút THANKS ngay dưới mỗi bài viết thực sự mang lại cho bạn những thông tin bổ ích , những niềm vui nho nhỏ .

Mặt khác , trên nhiều diễn đàn , lại có những cách sử dụng Nút THANKS vô nghĩa :

- Các bạn muốn sử dụng nút THANKS để thể hiện rằng mình có mặt tại mọi các bài viết ,mà không quan tâm đến nội dung của nó ....

- Các bạn sử dụng nút THANKS để a dua , nịnh bợ , tát nước theo mưa , những bài viết nhảm .

Thế nên , ấn nút THANKS cũng đòi hỏi các bạn phải nghĩ . ấn nút THANKS là 1 nghệ thuật và người ấn nút THANKS cũng là 1 nghệ sỹ .Nói như thế nhưng thật ra ngay cả bản thân tôi cũng đang phải tập rất nhiều mới ấn THANKS được!!!

Các bạn à , đây cũng là một cách hay để động viên thành viên post bài, số lần được cảm ơn thể hiện chất lượng của bài viết của bạn có ích cho nhiều người hay không.

Vì thế, nếu bạn đọc bài viết của ai đó mà bạn cảm thấy có ích, hãy bấm nút THANKS nằm dưới bài viết thay vì lời cảm ơn . Hãy bấm nút THANKS cho những bài viết thực sự hay ,có ý nghĩa với chính bạn ,với tất cả mọi người .

THANKS - Đó là một hành động lịch sự thể hiện thiện ý của bạn với người viết, biết ơn đối với người post bài, ngoài ra nó còn giúp cho diễn đàn chúng ta gọn gàng hơn, ít những bài spam hơn..."

Mong các bạn thể hiện văn hóa, lịch sự của mình , bắt đầu từ bài viết này
    :045:

[FONT=&amp]Cám ơn đã đọc bài này và hãy thực hiện đúng theo tinh thần của nút Thank[/FONT]

:music:

VÌ MỘT 2MIT NGÀY CANG PHÁT TRIỂN HƠN VỀ MỌI MẶT !!! :flower:
  2. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    còn nữa, tên thật của user và nick là 2 thế giới khác nhau, không nên nêu tên họ trên diễn đàn, cho dù chuyện đó có thể chẳng hại đến ai.
    bác zphuoocm thank nhiều thật
  3. Offline

hoang_b7

• Windows Vista

Số bài viết:
    910
    Vl thật nghĩa là gì ??? Bạn nên để ý một chút, nói như thế dễ gây hiểu lầm mặc dù bác không cố ý nhưng người khác sẽ nghĩ bạn thật thô thiển và thiếu văn hoá đấy. Cái gì cũng vừa phải thì vẫn tốt hơn.
    Với lại bạn không nên trả lời kiểu cộc lốc và chẳng có đầu đuôi như thế chẳng khác gì 1 tên spam cả. :fierce:

:010:

:012:
    nha.home thích bài này.
  4. Offline

zphuoocm

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    434
    Việc nhấn nút Thanks chỉ mất của bạn 0.5s nhưng nó sẽ làm tăng gấp 50 lần nhiệt huyết và động lực post bài của tác giả.

Việc để lại comment cho 1 bài viết chỉ mất của bạn 5 s những nó lại tương xứng 500 lời góp ý để bài viết đó được tốt hơn ( vì chính lợi ích của bạn)

muốn khuyến khích mọi người post bài nhiều có lẽ không nên thì phải
    :016:
    "vl" có lẽ là do bức súc quá
    sorry:eek:k:
    karachi, noiaybinhyen, Pooh3 người khác thích bài này.
  5. Offline

piglet7602

• Nữ Tướng

Số bài viết:
    803
    Hay lắm, văn hoá "THANK" nên cần có,....:handshake::handshake::handshake:
    Pooh, nha.homezphuoocm thích bài này.
  6. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

Số bài viết:
    1.695
    không nên câu thank, người ta thấy hay tự thank:033:
    Pooh, nha.home, Special one1 người khác thích bài này.
  7. Offline

zphuoocm

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    434
    vấn đề là giờ em không muốn thank nữa!
    thấy hay thì kệ nó đi. có post bài hay không cũng mặc nó.:012::012:
    em thì làm không công được rồi không cần thank nhiều đâu.:bemused:

vấn đề là thằng này mời mọc dữ quá không thank không được!:016:
    nhìn chữ kí của nó kìa, ngứa mắt quá:aliens:

Phải thank nó 1 phát cho khí thế:handshake:
    chắc bữa sau bác post bài em không dám đọc quá:ThumbsUp:
    Pooh, nha.homepiglet7602 thích bài này.
  8. Offline

super_star_0806

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    271
    chính xác, em thanks cho bài này :033:
    Pooh thích bài này.
  9. Offline

piglet7602

• Nữ Tướng

Số bài viết:
    803
    Hì... pác này zui tính thiệt.... vậy hồi nào có bài nào phải gởi cho pác... để pác THANK cho cái.... để có khí thế cho mấy bài viết sau....^^
    Pooh thích bài này.
  10. Offline

zphuoocm

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    434
    hjz! sau khi đọc đi đọc lại, mới thấy bác Hoàng cũng chỉ muốn người khác thank mình thật nhiều:010:
    => ai vào đọc nhớ thank bác Hoàng nhá không bác ấy buồn đấy:kiss:
  11. Offline

hoang_b7

• Windows Vista

Số bài viết:
    910
    :012: ha ha ha...tự biên tự diễn cái gì đấy ??? Chữ ký của tui thì sao....ngứa mắt lắm hả bác zphuoocm -> :045:. Ngứa mắt thì sao ko lấy búa mà đập nát đi cho đỡ bực mình....la hét om som gì ở đây...chỗ người lớn bàn việc cấm trẻ con đùa giỡn. :expect:

-> Vấn đề ở đây ko phải là mời mọc gì cả chỉ là tui thấy nó hay, nó có ý nghĩa thì tui bỏ lên chia sẻ cho mọi người thôi. Có vấn đề gì khó khăn nữa không ??? :fierce:

Mà cũng chả chấp làm gì ???

:music: :music:

Ồ ! bác này bị nhầm lẫn tư tưởng trầm trọng quá rồi kìa, mất căn bản trậm trọng đến nỗi chả biết phân biệt được đâu là trắng đâu là đen nữa kìa...tội nghiệp cho thằng nhỏ quá....hixx.....:snicker:

Có thể bác không thấy bài viết đó hay hoặc có ý nghĩa nhưng ít ra tui cũng chia sẻ được điều tui thấy hay ho, thú vị cho anh em trên diễn đàn xem, rồi tự họ rút ra kết luận, không cần bác phải bóp méo như thế....:no: .
    Vả lại việc lái ý nghĩa của 1 bài viết từ tích cực sang tiêu cực là không tốt đâu nhé !!! Như thế là không tôn trọng người khác đấy....nếu 1 ngày ai đó vào topic của bác ( tích cực) để bình luận tiêu cực thì bác sẽ như thế nào ???

:smells:
  12. Offline

zphuoocm

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    434
    ấy ấy sao bác Hoàng nóng tính thế.
    em đâu nói gì về bác và chữ ký của bác đâu:011:
    sao mà đập được:040: đập mắt đi rồi lấy cái gì nhìn bác, bác cứ đùa không.
    chỉ tại chữ kí của piglet7602 nhìn vào em chịu không nổi mà:simper:
    bài của bác hay mà:expect:
  13. Offline

hoang_b7

• Windows Vista

Số bài viết:
    910
    Sorry ! chỉ tại bức xúc quá.....:expect:. Thức khuya nên dễ mụ mẫm lắm....chả làm ăn được gì, mà bác thức gì mà khuya kinh thế ??? làm bài tập gì à ???
  14. Offline

zphuoocm

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    434
    :snicker: có gì đâu.
    thức khuya quen rồi, hôm nay thấy vui vui vào đây spam tí ấy mà:012:
  15. Offline

super_star_0806

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    271
    theo em thấy thì ko nên thanks lung tung, chỉ nên thanks những bài viết thực sự hay, vì nếu bài viết chẳng có ý nghĩa hay chất lượng thì thanks làm gì, nếu muốn đc thanks thì phải gắng viết bài hay mới đc :eek:k:
  16. Offline

hoang_b7

• Windows Vista

Số bài viết:
    910
    :congratulate: Bạn nói rất đúng....bái viết nào hay ho, thú vị thì mới thanks vì không phải ai cũng luôn viết được những bài viết hay và thú vị nhưng cũng không phải ai cũng có cùng cảm nhận về một bài viết cả...:expect:
    Mỗi người chúng ta đều có những cảm nhận khác nhau khi đọc một bài viết...có thể người này cho là hay nên họ thanks bài đó, nhưng người kia thì không thích lại cho là dở....nên không thanks.

Chẳng qua là do cảm nhận và sở thích mỗi người khác nhau thôi không thể gượng ép rằng hay mới thanks và dở thì không thanks. Theo mình chỉ cần bài viết nào đối với bạn là ý nghĩa và thú vị thì bạn cảm ơn - cảm ơn người viết đã đưa đến cho mình những thông tin bổ ích....:smells:

Tuy nhiên, về vấn đề thanks thì mình nghĩ còn có thêm 1 khía cạnh khác nữa đó là: không phải khi bạn đọc bạn thấy thật sự hay thì mới thanks mà khi bạn đọc, bạn cảm nhận được người viết có cố gắng hay có chút thành tâm ở bài viết của mình thì bạn cũng có thể thanks để khuyến khích họ, điều đó thì sẽ làm cho người viết cảm thấy vui hơn và tiếp tục cố gắng post lên những bài thú vị hơn, ý nghĩa hơn. :045:

Cái gì cũng không nên gò bó hay quan trọng hóa vấn đề quá mà chỉ cần ai cũng cảm thấy vui vẻ và mãn nguyện khi tham gia diễn đàn là được rồi.

:music:
    congthangitvn thích bài này.
  17. Offline

hongoctrien

• Friends

Số bài viết:
    2.449
    Đề nghị các bạn là thành viên mới (vì chủ đề này lắng xuống đãn lâu) đọc kỹ lại bài viết ở đầu toppic.
    Thực trạng "Thanks" của diễn đàn hiện nay quá kinh khủng, thanks lung tung hết cả lên (ngay cả thành viên BQT, mới + củ). Gặp bài viết mô thuận tay là "thanks" - chẳng có ý nghĩa chi hết cũng "thanks".

Đề nghị các bạn đọc lại và thực hiện sao cho nút "THANKS" thực sự có ý nghĩa.
    congthangitvn thích bài này.
  18. Offline

Special One

• Friends

Số bài viết:
    1.055
    Up !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
  19. Offline

nha.home

• Super Moderators

• 2mit.org
    Số bài viết:
    469
    Nào mình cùng nhau thanks cho những bài viết hoặc comment bạn thích nhé.Có ích lắm đó....:)
  20. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

Số bài viết:
    1.695
    Thời gian này năm ngoái đây mà :)
    Giữa Mem, Vip, Bqt đều không có khoảng cách. 2mit hãy giữ vững tinh thần này và tiếp tục phát huy.
    devantien_9x, nha.homeSpecial One thích bài này.