Chuyên viên IT – kỹ năng và bằng cấp

Thảo luận trong 'Sinh hoạt diễn đàn' bắt đầu bởi hoangnguyen, 29 Tháng năm 2012.

1. Offline

hoangnguyen

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    Đối với dân IT chúng mình thì kỹ năng luôn là yếu tố được đặt lên hàng đầu. Tuy nhiên, để gây ấn tượng ngay từ ban đầu với các nhà tuyển dụng thì những kỹ năng của bạn phải được chứng minh cụ thể bởi những bằng cấp mà bạn đang sở hữu. Vậy chúng mình cần có trong tay những chứng chỉ nào để thể hiện “đẳng cấp” của chuyên viên IT cả nhà nhỉ ????
    xtranvu thích bài này.
  2. Offline

biconhamchoi

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    3
    Theo mình ngoài bằng đại học ra thì phải kể đến mấy thứ như ccna, mcsa, linux chứ chứng chỉ tin học a, bờ, cờ thì chả ai coi

3. Offline

bach

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    kkkk, học làm gì cho nhiều có ngày má nhận hông ra luôn đóa.
  4. Offline

biconhamchoi

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    3
    ừ, mà chơi bời wá thì má cũng nhận không ra luôn ...
  5. Offline

my_life

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    11
    ôi nhiều lắm bạn ơi! CCNA, CCNP, MCITP, MCTS, CSSA, CISSP v.v...Kiếm cho mình một vài cái đi bạn, để dành tới khi lại cần dùng, hjhj

ôi nhiều lắm bạn ơi! CCNA, CCNP, MCITP, MCTS, CSSA, CISSP v.v...Kiếm cho mình một vài cái đi bạn, để dành tới khi lại cần dùng, hjhj
  6. Offline

chip

• Thành viên sáng lập

• Chíp sún
    Số bài viết:
    777
    Lúc đầu tôi cũng có suy nghĩ như các bạn. Tuy nhiên sau khi ra trường, tôi mới biết, đối với một sinh viên đang học tập tại trường mà có suy nghĩ như thế này là rất quí hiếm. Tuy nhiên em không cần bận tâm nhiều đến bằng cấp hay chứng chỉ, tìm hiểu thêm doanh nghiệp đang cần gì ở chuyên ngành của mình sau đó chỉ cần tập trung học tốt , mở rộng và chuyên sâu vô những môn đó là được. Cụ thể thế nào chờ bài viết tiếp theo của tôi!
    duyen.only.it thích bài này.
  7. Offline

my_life

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    11
    mà đa số các doanh nghiệp đều muốn tuyển những người biết làm việc và có bằng cấp ổn định chút để sàng lọc hồ sơ, muốn dc vào vòng trong thì bạn cần phải có 1 CV đẹp, bằng cấp lúc này thực sự rất quan trọng. Biết thêm 1 cái thì chẳng có gì là thừa, vì bây giờ mình đang là sv vẫn có thời gian để học. Vậy tại sao không học thêm để trao dồi kiến thức, có thể học CCNA và MCITP, vì 2 cái này hiện đang phổ biến nhất
  8. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    Học ở trường cũng không mất nhiều thời gian lắm, nhất là năm 1. Đi học thêm 1 cái gì đấy đã là một niềm vui rồi, ngoài ra còn được cấp bằng và biết nhiều hơn những gì ngoài trường học.
  9. Offline

HoaKhanhIT

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    123
    Đúng vậy, 1 hồ sơ xin việc mà có thêm vài cái bằng cấp tiếng anh, quản trị mạng thì bao giờ cũng đẹp hơn 1 cái hồ sơ chỉ có bằng tốt nghiệp. Các bạn có thể nói rằng bằng cấp làm gì, quan trọng kiến thức của mình như thế nào thôi.... Nhưng xin nói với các bạn rằng đó chưa chắc đúng, quá trình xin việc của các cty (không phải của nhà nước) đại loại như sau: nhận hồ sơ -> xem xét hồ sơ -> gọi đi test -> phỏng vấn.
    Các bạn thấy đấy, trước khi được phỏng vấn, nơi mà các bạn có thể trổ hết tài năng của mình ra thì các bạn phải qua bước xét hồ sơ, nơi mà nhân sự hầu như không biết bạn giỏi về Linux hay Windows gì hết, đơn giản đó không phải là chuyện môn của họ. Bởi thế bạn phải có 1 hồ sơ chứng tỏ bạn biết nhiều hơn những người khác, và được chứng nhận (thông qua bằng cấp) chứ không phải nói suông trong đơn xin việc, nếu không qua được bước xét hồ sơ này thì coi như các bạn rớt ngay từ vòng giữ xe rồi :D. Các bạn hiểu ý mình muốn nói rồi chứ.
    Chính vì thế, học thêm bằng cấp không những bổ sung kiến thức cho mình, mà còn bảo đảm được việc làm của mình sau này ;).
  10. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

• Liên thông đại học 2012...!
    Số bài viết:
    2.232
    Trừ phi bạn thực sự giỏi. còn lại nếu ko có bằng cấp thì sẽ ko ai biết bạn là ai. Tôi còn nhớ đã từng đọc ở đâu đó 1 câu này và thấy khá là hay. Nhưng vấn đề gì cũng có 2 mặt của nó.
    Riêng tôi. tôi vẫn đánh giá cao hơn về mặt kinh nghiệm làm việc và những cam kết hơn :D
  11. Offline

my_life

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    11
    Mình đồng ý với ý kiến của bạn. Nếu thật sự giỏi và có cơ hội để chứng tỏ năng lực thì các nhà tuyển dụng sẽ luôn nhòm ngó. Tuy vậy, nếu bạn ko có đất để thể hiện mình thì bằng cấp có giá trị và hợp thời mà bạn sở hữu là minh chứng cho khả năng của bạn. Mình nghĩ vậy đó