Sống thử là nên hay k nên ?

Thảo luận trong 'Sinh viên cùng chia sẽ' bắt đầu bởi mya_19, 27 Tháng mười 2010.

1. Offline

mya_19

• Windows 98

Số bài viết:
    310
    Cái vấn đề này hôm nọ Mya có biết là bên Vitamin S có nói, nhưng phía hậu trường thì Mya nghe có rất nhiều ý kiến, mà cái nào cũng có lý cả. Ông anh có hỏi Mya là " Đứng ở cương vị là một đứa con gái, em có đồng ý sống thử không " Giờ Mya nhờ mọi người đóng góp ý kiến giúp Mya nhá .:cutesmile:
    1. Các bạn nữ nghì gì về vấn đề này?
    2. Các bạn nam, có bao nhiêu người đồng ý sống thử? Và trong số đó, có bao nhiêu người chấp nhận vợ của mình đã từng sống thử với người khác?
  2. Offline

red_devil

• Windows 98

Số bài viết:
    282
    Mình vẫn giữ quan điểm như hôm ở vitamins .
    Mình ko phản đối việc sống thử .(mạc dù mình chưa từng...)
    sống thử là để hiểu nhau hơn.nếu thấy ko hợp thì chia tay , hợp thì đến có sao đâu. Cốt là 2 người phải tự gìn giữ cho nhau thế thôi.
    Những người con gãi đã từng sống thử thì chín chắn hơn , tâm lí hơn đúng ko? Vậy thì tại sao lại ko chấp nhận.
  3. Offline

mya_19

• Windows 98

Số bài viết:
    310
    Hôm ở vitamin S mya k được tham gia, rất là tiếc.
    Nhưng cho Mya hỏi,yêu nhau thì việc gần gũi nhau là chuyện bình thường, và hầu như ai cũng biết điều đó, vậy dám chắc họ sẽ làm chủ được bản thân mình k? Con người ta thường tham lam và tò mò muốn thử. Đ có thể giám khẳng định mình sẽ k như thế k? Chúng ta cũng là con người thôi mà :) ?
  4. Offline

red_devil

• Windows 98

Số bài viết:
    282
    yêu nhau thì việc gần gũi nhau là chuyện bình thường, và hầu như ai cũng biết điều đó, vậy dám chắc họ sẽ làm chủ được bản thân mình k? Con người ta thường tham lam và tò mò muốn thử. đ có thể giám khẳng định mình sẽ k như thế k? Chúng ta cũng là con người thôi mà .

đ ko khẳng định điều đó mà chỉ cố gắng sẽ ko ........
    đúng ! Vì ai cũng là con người thôi . Vẫn chưa hoàn toàn là người , vẫn còn phần con trong đó mà
  5. Offline

THU AN

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    84
    ưhn! mya nói đúng đó, yêu nhau thì không nên sống thử đâu. Khi yêu có mấy người làm chủ được mình chứ?
  6. Offline

mya_19

• Windows 98

Số bài viết:
    310
    An ơi, Mya đâu có thừa nhận là mình k đồng ý việc sống thử. ^^~. Chỉ là đang phản bác ý kiến của Đ xem thế nào, có vẻ đồng quan điểm. hế hế.
    Mya có nhiều suy nghĩ về vẫn đề này lắm :)
  7. Offline

red_devil

• Windows 98

Số bài viết:
    282
    ÍT NHẤT CŨNG CÓ 1 NGƯỜI CÙNG HƯỚNG.HAHA:handshake:
  8. Offline

Moon

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    136
    :expect:Đây là một vấn đề hết sức nhạy cảm, vì mỗi người có 1 cách nghĩ của riêng mình và lựa chon quan điểm sống cho bản thân, moon vui vì mí bạn lớp mình đã chia sẽ và quan tâm đến vấn đề này, biết phân tích và suy nghĩ cho chuyện này chứng tỏ 1 điều các bạn đều là những người biết nghĩ ! :smells:

Riêng Moon, các bạn có bao giờ nghĩ rằng mình hay chế trách và cho rằng phương tây quá dễ giải, quá lộ liễu...nhưng nhìn lại 1 cách tổng quan họ không hề che dấu, rất công khai :052:... Còn ở đây vẫn có những điều thật khó hiểu?? đâu phải chuyện nào cũng THỬ được!:rain:
    heorung^oo^ thích bài này.
  9. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

• Liên thông đại học 2012...!
    Số bài viết:
    2.232
    khi bạn đang hỏi câu này chắc chắn bạn là người coi trọng nhân cách và không lăng loàn theo xã hội .
    tất nhiên là không nên.
    vì sao? vì yêu nhau là tìm hiểu nhau chưa chắc đã đến được với nhau thành vợ thành chồng, tìm hiểu không hợp thì chia tay. bạn có thương bản thân mình không ? có bao giờ bạn hình dung chia tay rồi cảm giác đã cho đi tất cả mà bây giờ lại không lấy được nhau như thế nào không?: đau khổ , tuyệt vọng, xấu hổ, hổ thẹn với lương tâm, nuối tiếc ..và sau này cưới nhau bạn có nhận được sự tôn trọng của người đó không hay là sự tôn trọng của người chồng không phải người đó.
    đó là mặt tinh thần , còn về thể xác thì sao?
    bạn có thể có bầu , phải bỏ dở tất cả các vấn đề khác để làm mẹ bất đắc dĩ( nếu bạn giữ đứa con) chăc gì người ta đã cưới bạn. còn nếu bạn bạn bỏ nó đi thì nguy cơ ảnh hưởng đến việc có con sau này của bạn là rất lớn(kể cả bạn lấy người đã sống chung đó)
    nói tóm lại chuẩn mực của con nguwoif việt nam không cho phép bạn làm như thế, dù bạn là nam hay nữ. tại sao không cưới nhau rồi hãy sống mà phải thử làm gì? hãy có trách nhiệm với chính mình và với người mình yêu đừng vì ham muốn thể xác mà làm hại cuộc đời của mình và bạn đời mình nha. chúc các bạn sáng suốt.

Thân!
    Hội Trưởng HỘI ĐỘC THÂN

10. Offline

heorung^oo^

• Windows 95

Số bài viết:
    178
    Một trong những châm ngôn sống của mình là không gì là không thể nếu không thử, Nhưng trong vấn đề sống thử mya nêu ở trên, thì T không đồng ý chuyện sống thử. Khi sống thử thì 2 người gần gũi nhau cả về thể xác lẫn tâm hồn, ai có thể chắc chắn rằng chúng ta sẽ vượt qua được ngưỡng cửa của sự ham muốn, là con người cả mà :040:. mọi người đi trước thường nói là cưới nhau thì mới chính thức bắt đầu tìm hiểu nhau. Khi sống thử thì đồng ý họ sẽ hiểu nhau hơn, và khi hiểu quá nhiều về nhau, sẽ rất ít người giữ được tình cảm ban đầu của họ. Và cũng chẳng có gì ràng buộc giữa 2 người cả :simper: Đối với nam thì vấn đề này không quan trọng cho lắm, nhưng nữ thì nên chú ý nhiều :010: (thế thôi)
  11. Offline

mya_19

• Windows 98

Số bài viết:
    310
    Anh edit nhanh quá nha. K có cái chữ to đùng kia thì cũng đâu ai nói gì :))
  12. Offline

mya_19

• Windows 98

Số bài viết:
    310
    Có nghĩa là T k đồng ý việc con gái sống thử, càng k chấp nhận vợ mình sau này đã từng như thế ? :)
  13. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

Số bài viết:
    2.232
    ĐÓ là châm ngôn sống của anh đó. nói chung chuyện gì tới nó sẽ tới. đối với chuyện này thì để sau này tính chưa phải là muộn
    mya_19 thích bài này.
  14. Offline

heorung^oo^

• Windows 95

Số bài viết:
    178
    Câu đầu thì T đồng ý, Nhưng việc k chấp nhận vợ mình sau này đã từng như thế ? thì không hẳn là vậy. t nghĩ trinh tiết của người phụ nữ được đánh giá qua nhiều mặt (nhiều phương diện khác nhau) chứ không đơn thuần như mọi người vẫn thường nghĩ....Thật sự yêu một người thì không nên quan tâm đến quá khứ của họ, chúng ta đang sống với họ ở hiện tại, và nên nghĩ về tương lai. :cutesmile:
    mya_19Mr.Hieu thích bài này.
  15. Offline

panda

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    40
    Bỗng zưng đổi gió để chém nát topic này! :ghost:
    Chjen nài tế nhị xiệt hơ hơ. Nhưng đã là girl ak, thì :no: ko nên sống theo lối sống buông thả kiểu đó. Có nhiều cách để 2 ng iu nhau hiểu nhau. ko j đẹp bằng tình iu trong sáng hik ak. Zị mới tốt hehe....còn nếu ai đó mà muốn sống thử thì nhận định of họ sai lầm oy. Nhất là khi đang là sinh viên, chưa thể chịu trách nhịm zìa mình đâu Mya_19
    SỐNG THỬ KHÔNG TỐT...NÓI "KHÔNG" VỚI TIÊU CỰC TRONG XÃ HỘI! :eek:k:
  16. Offline

ShareKeyAll

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    11
    Tốt nhất là không nên sống thử . Phải biết kiềm chế bản thân dù tình yêu có lúc khiến ta mù quán !!
  17. Offline

dinhngocbao

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    282
    Hậu qủa của những cuộc sống thử , thường thì có những vấn đề lấn cấn sau này về mặt tâm lý. Sống thử, tự nó đã nói lên điều gì đó chẳng có gì vững bền, chắc chắn. Nếu không thành, hoặc sau khi đã chán nhau.
    Dĩ nhiên là sẽ phải chia tay. Lúc đó phần thiệt thòi sẽ về ai ?
  18. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

Số bài viết:
    2.232
    Tôi xin kể một câu chuyện về cô chị của bạn của bạn thân tôi và qua đó mong các bạn có những suy nghĩ đúng đắn trong vấn đề quan hệ trước hôn nhân.

Chị đó đã trưởng thành và có những suy nghĩ rất thoáng về quan hệ tình dục, tuy nhiên chị ấy cũng có 1 tình yêu với một người. Họ đều trưởng thành và có công việc ổn định trong xã hội. Họ đã sống với nhau như vợ chồng suốt 3 năm. Nhưng cuối cùng người đàn ông đó bỏ rơi cô chị ấy vì lý do anh ta đã lỡ làm người phụ nữ khác có thai gần 3 tháng.

Một tuần sau đó anh ta tổ chức đám cưới và không nói lời từ giã gì với người phụ nữ đã chăm sóc mình suốt thời gian qua.

Tuy nhiên, tôi không hề bảo rằng đàn ông ai cũng như thế. Nhưng liệu những việc họ làm, họ đã thật sự có trách nhiệm chưa?

Chưa định hình “sống thật” sao gọi là “Sống thử"

Tôi nghĩ Các bạn sinh viên chúng ta : yêu nhau sớm, nhanh chóng có quan hệ tình dục ngay cả khi mình chưa hiểu gì, thậm chí chưa hề biết gì về giá trị của hạnh phúc, tương lai, rồi lại còn coi việc phá thai “dễ như bỡn”, “nếu dính thì phá bỏ”… sẽ không phải là các bạn đang "sống thử". Bởi một điều rất đơn giản các bạn chưa bao giờ hình dung hoặc có khái niệm gì đó về một cuộc sống thật. Không hiểu gì về sống thật, sao gọi là "sống thử"? Mà đó có thể chỉ là việc làm theo cảm tính, hoặc đua đòi, hoặc tò mò, hoặc đáp ứng những nhu cầu về sinh lí của bản thân.

Thân!
    Trích 1 trong số các triết lí luận cương của hội độc thân :012:

mya_19heorung^oo^ thích bài này.
  19. Offline

pedautay

• Friends

Số bài viết:
    612
    Bạn nữ sẽ thế nào khi sống thử với nhau một time, nhưng rồi bổng chốc "pé ơi anh sống với nhau rồi anh mới thấy 2 đứa mình có nhiều điều không hợp" và thế là.... Những người đồng ý sống thử thường có lý do là để hiểu nhau hơn. Nhưng còn người ai cũng có ưu nhượng điểm, cha mẹ còn la mắng mình nói gì đến người khác, ở với nhau lâu ngày sẽ có rất nhiều chiện xẩy ra, nhiều vấn đề không hợp ý nhau...
    Chỉ đơn thuần là người yêu của nhau, gặp nhau đi chơi, nc... thế mà khi bchia tay nhiều người còn khó nhìn mặt nhau, nói gì đến lúc sống thử mà không hợp chia tay. Con người không ai là không ham muốn, bạn có giám chắc mình sẽ không hay không, bạn có thể kiềm chế bản thân được hay không. Bạn có chắc sau khi sống thử bạn và người ấy sẽ lập gia đình hay không, hay lại nói chia tay như những cuộc tình bình thương, Bạn có đảm bảo sẽ xử lý tốt những tình huống xấu xẩy ra??? Trước khi đồng ý sống thử với ai đó hãy trả lời cho mình những câu hỏi trên đã nhé các bạn, mình nghĩ sẽ tốt hơn đó. Chúc các bạn lựa chon đúng con đường cần chọn
    !
    mya_19 thích bài này.
  20. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    Vấn đề xã hội nên mình cũng bình luận chút. Đơn giản không được là:
    + thuần phong mĩ tục.
    + mẹ không cho.
    + cuộc sống luôn thật cho tới khi không nhận thức được nữa.
    + trên khía cạnh của lập trình: viết phần mềm thế nào cũng có lỗi, dù có kiểm thử hay không.
    mya_19heorung^oo^ thích bài này.