Cảm giác của bạn khi tự mình kiếm được những đồng tiền đầu tiên?!

Thảo luận trong 'Sinh viên cùng chia sẽ' bắt đầu bởi Special One, 3 Tháng năm 2011.

1. Offline

Special One

• Friends

Số bài viết:
    1.055
    Các bạn cảm thấy như thế nào khi tự tay mình kiếm được những đồng tiền do chính sức lực hay trí óc bạn đem lại?
    Riêng tôi tôi cảm thấy những đồng tiền đó quý giá vô cùng, đó chính là mồ hôi là công sức của mình, để có được nó là cần cả một quá trình dù khó hay dễ, những đồng tiền do tự tay mình làm ra thật đáng quý, nó ko như những đồng tiền ăn chơi của dân chơi, nó ko như đồng tiền dơ bẩn của những kẻ trộm cướp, buôn lậu.. mà nó như một thứ gì đó thật hay và thật đáng đc nâng niu và sử dụng đúng mục đích.
    Số tiền đó bạn sẽ làm gì? Riêng tôi, tôi rất so đo, rất tính toán vs những đồng tiền đó, vì tôi biết đó là tiền của chính mình.
    Còn các bạn, các bạn nghĩ sao về điều này?
    p/s no spam ( spam --> out):-$
    kienkon, KunMinzisunboy thích bài này.
  2. Offline

bom

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    76
    mình có lần giúp anh họ bán cafe vài ngày..ãnh cũng có trả công..dù ko nhìu nhưng vui lắm...số tiền đó mình đem người ấy đi ăn uống..vui!!
    Special onemeoden thích bài này.
  3. Offline

Tn_Ten

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    47
    Cứ mãi lo nghĩ cho tiền do mình làm ra mà ko biết nghĩ cho số tiền lâu nay mình dùng là từ ai !
    [-)
    kienkon, Special onemeoden thích bài này.
  4. Offline

Special One

• Friends

Số bài viết:
    1.055
    Tại sao bạn biết là như vậy?@-)
    kienkon thích bài này.
  5. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    vẫn biết..vẫn suy nghĩ..và vẫn trăn trở tìm cách báo đáp..nhưng dù muốn làm đc nhiều hơn thế vẫn chưa làm đc!!
    kienkonSpecial one thích bài này.
  6. Offline

ngoisaobang

• Friends

Số bài viết:
    558
    Mình còn nhớ đồng tiền lần đầu tiên trong đời m kiếm được là từ hồi năm lớp 10...Khi trên tay cầm 1 tr 50. Cái cảm giác sung sướng ấy nghĩ lại cung thật zuj...Thế là thời gian vất vả kung nhận được đồng lương quý giá..!

Hồi chưa có tiền thì suy nghĩ m sẽ làm j với đống tiền đó...Nhưng có tiền rồi thì lại phân vân ko biết m sẽ làm j với nó...

Những đồng tiền do chính bản thân m làm ra mới cảm thấy thật sự quý giá hơn, trân trọng hơn....Đồng tiền do chính bản thân m nổ lực mak có chứ ko phải ai khác cho......Bấy h mới cảm thấy đồng tiền rất lớn chừng ấy so với công ơn nuôi dưỡng của cha mẹ có thấm thía vào đâu...Từ cái ăn cái mặc, cái ở....

(Tất nhiên dùng tiền phải tùy theo từng người: Biết cách dùng nó hay ko đã...)
  7. Offline

mom_funny

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    34
    um,mình có tự mình kiếm tiền mấy lần dù chỉ là những việc kinh doanh nhỏ nhưng mà để kiếm được đồng tiền thật ko dễ dàng j ^^
  8. Offline

root

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    53
    bạn nào muốn kiếm tiền online thì pm qua cho mình, đảm bảo chỉ trong vài giờ bạn đã có vài VND trong tài khoản,
    nhanh lên đi các bạn,không phân biệt giới, tính chỉ cần hiểu biết ít về CNTT là ok
  9. Offline

[kulz]Lady

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    37
    kiếm đc những đồng tiền đầu tiên rất vui
    tớ đã từng làm cà vạt đồng phục cho các lớp hồi cấp 3
    ^^
  10. Offline

Mr.H

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    191
    từ cấp 2 tớ đã in đĩa lậu bán kiếm xèng. đĩa j củng in: nhạc, phim, hài , cả xxx nữa :D
    in tài liệu giá sĩ bán lại. làm tài liệu bán khi tới kì thi. :D toàn là tệ nạn cả. hờ hờ
    Nhưng mà củng bỏ công lắm đấy. @_@ đầu tư time để gõ tài liệu nờ. thức xuyên đêm nhé :D
    tiền như thế củng tương đối trong sạch nhỉ :))
    kiếm tiền rồi củng xài hết. =)) mama dạy: "biết xài tiến mới biết kiếm tiền.!" xài j thì đến lúc hết nó sẽ hết thôi :)) giữ kĩ rồi tiền lại mất giá. nhỉ :))
  11. Offline

mylove_h05

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    14
    mua quà tặng người thân nhất
    Special one thích bài này.
  12. Offline

zuzi510

• Windows 98

Số bài viết:
    91
    mình thì từ nhỏ đã luôn kiếm đc tiền rồi,tự mình làm ra tiền ko khó lắm đâu chủ yếu có muốn kiếm hay không thôi,nhưng kiếm đc rồi không giám tiêu,tiếc lắm,có lần cố kiếm tiền cả 3 tháng để mua đc đôi giày patin,đến khi kiếm đc rồi cầm tiền đi mua lại lưỡng lự không chiệu đem ra tinh tiền thế là để lại đó cầm tiền về nhà bỏ tủ,2 ngày sau quyết định đc rồi mở tủ lấy tiền thì ko cánh mà bay,ai ngờ đâu mẹ đến nói hết tiền đi chợ cho mẹ mượn thế là mượn đến h vẫn chưa thấy nói năng gì.bởi vậy làm ra đồng tiền rồi tiêu tiếc lắm,những người mẹ cằn nhằn khi con cái xin tiền nộp học hay làm gì đó là điều đương nhiên,lúc đó đừng tức dận mà hãy thông cảm cho mẹ nhé
  13. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    tớ thì tính toán chi li với tiền mình làm được nhưng mà tiêu cứ thấy tiếc :((
  14. Offline

piglet7602

• Nữ Tướng

Số bài viết:
    803
    Mình từ năm lớp 8 đã phụ giúp chị làm tóc. Hồi đó là kẹp tóc thẳng mới bắt đầu xuất hiện tại đà nẵng. Chị mình mở tiệm tại nhà nên mỗi lần khách đông quá là không có người phụ dù đã có 1 thợ chính và 3 thợ phụ. Thế là từ đó bày mình kẹp tóc thẳng cho khách, rồi sau 1 tuần chị trả mình 10k ^^. 10k đó so với bây giờ thì nhỏ, nhưng trước kia thì nó lớn lắm. Bây giờ mình cũng không nhớ là nhận tiền xong mình sử dụng nó để làm gì nữa.
    Hiện tại thì số tiền 1 tuần đó đã lên 100k/ tuần. Đủ tiền để đổ xăng ^^
  15. Offline

t2n_f8

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    17
    mình đã dành những số tiền đó cho người mình thương yêu nhất!! đó là mẹ của mình.Mình rất hạnh phúc khi được giúp đỡ mẹ
    KunMinziSpecial one thích bài này.
  16. Offline

Special One

• Friends

Số bài viết:
    1.055
    Thật là một người con hiếu thảo! :x
  17. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    khi học xong 12..mềnh vô Quy Nhơn ở với papa..ở nhà cũng chả biết làm gì nên papa nói cho lên cty làm cho vui..mềnh cũng hí hửng đi làm..công việc thống kê chả có gì ngoài ghi với chép số liệu..nên khi nhận lương mềnh cũng vung tay ko tiếc!! Đi học rồi thấy sv khổ mà lại sướng chả phải lo nghĩ gì đến việc kiếm tiền,chỉ chờ đến ngày nhận tiền rồi rủ rỉ nịnh pama cho thêm thôi!!còn pama ở nhà thì bao nhiu chuyện phải gánh vác..nên mềnh luôn mong mõi đến ngày đi làm để dùng tiền do mềnh làm ra báo hiếu cho gia đình..
    ..ước mơ mua cho papa đôi giày xịn mà chưa làm đc!!
  18. Offline

Special One

• Friends

Số bài viết:
    1.055
    Tình cảm của pa mẹ đ với chúng ta thì sao có thể nói hết đc... Điều chúng ta phải biết đó là nên sống như thế nào?
    "Hãy sống hết mình nha con" câu nói này lun trong tâm trí tôi!
  19. Offline

passion69

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    160
    Cảm giác chưa bao h biết trân trọng đồng tiền như lúc đó vs hạnh phúc dã man :| mà cũng nhờ biết quý tiền hơn nên càng ngày mình càng keo kiệt hơn (_ __") chả biết nên mừng hay ko nữa
  20. Offline

Let me lov U

• Windows 95

Số bài viết:
    248
    Mình nhớ năm lớp 4, mình đã từng đi bán đậu phụ chiên thuê..lúc đấy 1 buổi tối đc 700d. Lúc ấy mình chỉ dành tiền mua ngòi bút + cục biến áp về lấy đồng đi bán thôi :)..vs lại hay ăn kem 100d/cây nữa..chu choa nghĩ lại hồi đó mà như giờ, chắc mình là tỷ phú giữa đồng quê..
    meodenSpecial one thích bài này.