Topic cảm nhận và tâm sự sau hiến máu

Thảo luận trong 'Tâm sự chính mình' bắt đầu bởi sunboy, 21 Tháng năm 2011.

1. Offline

sunboy

• Thành viên sáng lập

• No thing
    Số bài viết:
    1.616
    Năm ngoái cũng viết cảm nhận, nhưng mà là thơ... năm nay viết kiểu khác :D
    Năm ngoái ở đây: http://2mit.org/forum/showthread.php/7982-Tho-Tam-su-sau-hien-mau-nhan-dao

Còn năm nay:

Hôm nay mình không dự định đi hiến máu, nhưng vẫn dạy sớm được nhờ có người.. gọi dậy.

Dạy sớm, nghe tiếng phát thanh vận động đi hiến máu, trong lòng cứ rạo rực... Rồi mình nghĩ, thôi thì lên xem hiến thôi, chứ giờ không hiến được, mấy ngày rồi có ăn uống gì đâu.

Thế là lon ton lên giảng đường. Trước khi đi, thầm nghĩ chắc năm nay không đông bằng năm ngoái... vì tụi về quê nhiều. Nhưng lên thì bất ngờ, năm nay vẫn đông như thế. Không khí rất sôi nỗi, ai cũng cười và háo hức. Không chịu được, thế rồi mình quyết định... làm liều hiến vậy.

Biết là gian nan nhưng vẫn quyết tâm. Lúc đầu vào đo huyết áp, không hiểu sao mình lại chui vào đúng cái chị ngồi bên cái cân (chắc là chị dễ thương đó mà.. :)) ). Chị nhìn vào tờ giấy đăng ký, không thấy ghi cân nặng, rồi nhìn mình, chị nói: "em cân đi".
    Chị nói xong là mình biết lần này tiu rồi... ngậm ngùi đứng lên cân vậy. Kim chỉ số 45 :(( . Chị nhìn vào mắt mình và nói: "Em về cố gắng bồi bổ thêm 5 ký lô nữa rồi quay lại đây hiến".

Xót xa... mình lại chui ra ngoài. Lẩm nhẩm trong miệng.. năm nay lại như năm ngoái rồi, bày kế tiếp thôi. Vứt tờ giấy kia, tớ chạy lại chổ phát giấy, lượm ngay tờ giấy và điền thông tin vào. Rút kinh nghiệm, lần này phan vào chổ cân nặng số 49, cố gắng viết ngoạch ngặc cho giống.. bác sĩ. :))

Tớ không viết 50 cho đủ tiêu chuẩn vì... nếu viết 50, con số 5 nghe to quá, bác sĩ mà thấy thì dễ nghi lắm. bắt mình cân lại thì tiu.. :D

Chạy vào lại để đo huyết áp, mình cúi cúi lén lén chạy qua chị bên kia (mặc dù chị kia không xinh lắm :(( ). Ngồi xuống đo, tim đập nhanh vì sợ bị phát hiện, rồi may mắn cũng qua được ải vì đã có số 49 ký lô rồi.. :D.

Đến ải đo nhịp tim, ông bác sĩ nhìn mình cười ( đời tươi sáng vì vẻ cười tươi hơn chị dễ thương kia :D ). Ổng đo nhịp tim xong rồi nói: "Sao chỉ có 49 ký lô vậy em". Mình cố tỏ vẻ tự tin và trả lời. "dạ bình thường 50 ký ấy chứ, nhưng mấy hôm nay lo làm đồ án quá nên rớt mất 1 ký .. :)), nhưng mà anh đừng lo, em hiến lần này là lần thứ hai rồi mà ".
    Ổng nói lại: "Đã không đủ tiêu chuẩn thì có 10 lần cũng vậy".

Rồi... ải này khó đỡ rồi... Không để ý ổng làm gì hết, ổng đưa cái tờ giấy cho mình, ngậm ngùi đi ra. Nhìn tờ giấy lần cuối trước khi vứt, tự nhiên thấy đánh dấu và chữ ký, mừng quá chạy ra... Tưng bừng chạy vào xét nghiệm máu.

Thế rồi hiến, nằm trên giường hiến, cạnh chiến hữu Công Thắng, rồi được chụp ảnh nữa chứ... kaka.
    Giờ về tới nhà vẫn còn vui.
    [INFO]Nhiều khi giang lận cũng có ích cho xã hội :))[/INFO]
    ducnam312, kienkon, piglet76025 người khác thích bài này.
  2. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

• Liên thông đại học 2012...!
    Số bài viết:
    2.232
    Chú này kẻ còn thiếu cái vụ chú nhắc anh tự ghi cân nặng =))
    Nói chung anh thì may mắn hơn chú sun là thân hình nó hấp dẫn =)) cân nặng huyết áp sức khỏe đầy đủ nên ở giai đoạn thủ tục nó đơn giản hơn nhiều (đó là chưa kể đến việc đi "cửa sau" để nhanh đến lượt mình :)) )
    ĐI hiến máu vì có 2 mục đích chính trước hết đó là hiến máu "nhân đạo" tinh thần tình nguyện vì xã hội sau đó là vì "money" mà hơn nữa đó là "do cô y tá dễ thương quá =)) "
    Ức chế là vừa nhận tiền xong đã bị nữ tướng chụp lại bắt "nôn" ra 20k. điên quá rút luôn 22k bo cho nó 2k =))
    kienkon thích bài này.
  3. Offline

sunboy

• Thành viên sáng lập

• No thing
    Số bài viết:
    1.616
    Huyết áp chú thắng 110, của tớ 120... => của tớ xịn hơn :))
    kienkon thích bài này.
  4. Offline

Chiefree

• Thành viên sáng lập

Số bài viết:
    438
    Bác tệ quá. Phải tới lần 2 mới đc hiến máu. Hehe. E đây cũng chẳng hơn gì bác :D Có 48kg chứ mấy. Hì hì. Tưởng là sẽ bị loại ngay vòng đầu rùi. Nhưng mà cuộc đời vẫn còn lắm điều để nói. May mà chị y tá nhìn vào tờ giấy thấy số lần hiến máu là 4 rùi. Hỏi thêm mấy câu lòng vòng nữa. Thấy ok rùi nên cho vào tiếp. Hehe. Vẫn còn vui chán. Ko mấy công dậy từ sáng sớm.
  5. Offline

chickenkon

• Siêu Gà

• >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
    Số bài viết:
    810
    Reng mà để cho cướp mất thế đại ca ;))
    may mà gian lận được chui vô sớm không thì còn đợi dài dài :))
  6. Offline

Let me lov U

• Windows 95

Số bài viết:
    248
    "Hiến máu" chỉ đúng khi ta >> 50>51kg..còn 55kg trở lên phải thành " Hiến mỡ "..thấy mấy đại ka chiều cao có hạn, mà chiều ngang vô hạn thì..........................
  7. Offline

xuanducit

• Windows 3.0

Số bài viết:
    60
    Hơ, bạn này cũng dũng cảm ghê hỉ. 48kg mà hiến tới 4 lần rồi. Mình 54kg mà cũng mới đc có 2 lần thôi ah. hihi. Khâm phục bạn ghê.
  8. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

Số bài viết:
    2.232
    Sao em chả thấy ai hỏi gì hết nhỉ. cứ chạy 1 mạch là xong thủ tục à. chắc là mấy cô trong đso thấy em khỏe quá =))

bác này nói sai. em đây 56 kí mà có mỡ đâu để hiến đâu =))
  9. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    Công nhận con gái nhiều hơn con trai, chắc do con gái nhân đạo hơn.
    Vô vòng chung kết rồi mấy bác còn phone: Vô chụp tao cái ảnh :D.
  10. Offline

ngoisaobang

• Friends

Số bài viết:
    558
    M hok đi hiến nhưng con bạn đi hiến máu mak hok hiến đc.! Cái này là cho mak họ ko nhận đấy! hehe! Kết quả dương tính mất òi!hixhixx!
  11. Offline

sunboy

• Thành viên sáng lập

• No thing
    Số bài viết:
    1.616
    Đến khi nào mình mới được 50kg đây.... chơi giang lận thế này xấu hổ quá :(
  12. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    2 năm trước mềnh cũng xung phong đi hiến máu..chen chúc, cân đo xong cái vô vòng đo huyết áp là bị out lun..năm nay biết cảnh rồi nên tự động rút lui!!
  13. Offline

sunboy

• Thành viên sáng lập

• No thing
    Số bài viết:
    1.616
    Nghe nói chú Thắng xuýt nữa không được hiến vì... nồng độ khói trong máu quá lơn :))
  14. Offline

hongoctrien

• Friends

Số bài viết:
    2.449
    Biết đến đời con cháu nào em mới dc "hiến máu" hèo ;))
  15. Offline

RatLa_TinkCam

• Windows 3.0

Số bài viết:
    67
    cảm giác lúk mới vào là hơi hơi lo 1 tí, sợ lại phát hiện ra mình bị dính con "ếch" ^^!
    cảm giác sau khi hiến máu là...chứng minh rõ rệt cho thấy trái đất quay tròn đều @@!
  16. Offline

binhcaolinh

• Windows 98

Số bài viết:
    283
    Cảm giác bị rút máu thật nhẹ nhàng, có mấy chị y tá xinh đẹp nên ko có cảm giác đau đớn...
  17. Offline

thisicodon

• ai mua trăng không!!!

Số bài viết:
    367
    mình hiến máu xong mình vừa vui vừa buồn. Vui là mình đã làm việc có ích cho xã hội và cho mình. Buồn là mình thấy một việt làm thật là không dân chủ ở ngày máu nhân đạo, đó là chuyện gì: Đó là chuyện mình và nhiều người khác đến trước đang chờ ở ngoài đợi để vào đo huyết áp thì có một anh chàng xoạt vô nói với anh chàng đang đọc bảng danh sách đẻ gọi các bạn ở ngoài vào và anh chàng đó xin vào trong trước và tất nhiên anh chàng đó được vào trước. Mình thấy rằng một việc nhỏ như thế mà cũng không dân chủ nói chi là việc lớn.Thật bùn!
  18. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

Số bài viết:
    2.232
    Đó là quá khứ của năm trước rồi =))
  19. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    Không hiểu sao lúc mình đo huyết áp xong, cầm kết quả đưa cho ô bác sỹ trẻ trẻ đeo kính, ông phán 1 câu bị huyết áp cao rồi e, tưởng èo rồi, thế mà sau máu vẫn cứ chảy tong tong vào túi :))
  20. Offline

killyou117

• Lão Tạ

• Kẻ cô đơn vẫn ngắm tường vi
    Số bài viết:
    1.270
    cái đợt này hiến máu thấy lạ nha!thằng kia bị bệnh viêm khớp khỏi rồi mà không được hiến,e thỉnh thoảng mà bác sĩ vẫn cho hiến.còn máu e thì sạch rồi(...),khỏi phải bàn!
    các bác có thể giải thích tại sao hiến máu xong thấy khỏe,chẳng ngủ được,ăn chẳng được giống như ngậm sâm Ngọc Linh vậy...