Tại sao không cho tử tù được sống?

Thảo luận trong 'Sinh viên cùng chia sẽ' bắt đầu bởi liet - si - vo - danh, 8 Tháng bảy 2012.

1. Offline

liet - si - vo - danh

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    44
    Con người ai cũng có lỗi lầm nặng nhẹ khác nhau nhưng đối với những tử tù cái giá mà họ phải trả cho những lỗi lầm của mình chính là mạng sống của chính mình. Cũng là con người với nhau chắc hẳn không ai muốn tước đi mạng sống của người khác và người khác cũng không muốn tước đi mạng sống của chính bạn.Đối với cá nhân tôi khi đọc những bài báo viết về tử tù không hiểu sao tôi lại thấy tiếc nối thương cảm cho họ thực sự tôi rất muốn họ có một con đường sống để làm lại cuộc đời .Chắc hẳn nhiều bạn sẽ không đồng tình vvowis quan điểm của tôi vì cho rằng những kẻ tử tù đa phần là những kẻ đáng chết chủ yếu gây ra những ụ giết người và mạng đền mạng là sự công bằng cho những hành vi của họ.Nhưng đối với cá nhân tôi con người chúng ta có hai phần phần sáng và phần tối khi cái thiện trong con người họ bị cái ác lấn chiếm họ sẽ làm những chuyện khiến họ không nghĩ họ sẽ làm .Một con người khi sinh ra là một con người lương thiện và trải qua cuộc sống với những va chạm của đường đời thì phần tối trong con người bạn trổi dậy và phá hỏng cuộc đời bạn để đến khi bạn ngồi sau song sắt khi những cám giỗ của cuộc đời không còn nữa thì cái thiện trong con người bạn lại trổi dậy .Lúc này những tử tù đã được thức tĩnh họ bắt đầu khát khao được sống muốn có cám giác hạnh phúc ...nhưng đôi khi sự nghiêm minh của pháp luật đã không cho họ cơ hội để làm lại .Tôi không phê phán gì luật pháp tôi viết bài viết này là để dành một chút tình cảm của mình cho những tử tù .Thực sự tôi muốn tất cả con người trên trái đất này được sống khi họ đang khỏe mạnh nhưng tiếc điề đó là không thể:tôi cũng chợt nghĩ ra một ý tưởng thay vì giết chết họ hãy cho họ một con đường sống dù là nhỏ nhất như làm những việc nguy hiểm nếu họ vượt qua thì họ sẽ được giảm án xuống các mức nhẹ hơn ...còn cù thể đó là những công việc gì sẽ được tính tới ;hoặc là những tử tù sẽ có một đặc ân dược sống nếu như họ hiến nội tạng cho người khác đó cũng là một cách cho họ sống...
    sunset_glow thích bài này.
  2. Offline

sunset_glow

• Super Moderator

• toO fAsT tO lIvE toO yOuNg tO dIe
    Số bài viết:
    992
    Có những tội phạm cực kỳ nguy hiểm thì không thể không tử hình bạn ak. Mình nghĩ trước khi phạm tội họ đã xác định được mức tội trạng dành cho mình rồi nên mới phạm tội. :D
    Phạm tội cực kỳ nguy hiểm mà lại được sống thì quá không công bằng. Còn những hình phạt khác hằng năm đều có ân xá từ nhà nước mình cả nếu họ chấp hành tốt. Thế là đã công bằng rồi đấy. :D
    Chứ cứ "hiến tạng để được sống" thì khác gì chạy án đâu. :D
    codemmisshue_it0390 thích bài này.
  3. Offline

liet - si - vo - danh

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    44
    nhưng họ cũng đã cứu sống người khác xuống tù chung thân thì họ sẽ nhận ra lỗi lầm và trở thành người tốt thì sao : mình thấy mấy thằng tội phạm buôn ma túy gì đó cũng không đáng chết đơn giản xuất phát từ lòng tham thôi mà lòng tham thì ai mà chã có nói chung không đáng để chết
  4. Offline

tho_bum_it

• Windows 2.0

Số bài viết:
    86
    ví dụ như những ng đáng chết như Lê Văn Luyện ma lại ở tù có 18 năm, sao ko kể vào lun đi bn, đáng tội tử hình chỉ có nhung ng họ vi phạm đến mức kinh khủng quá thôi.
  5. Offline

cogidau

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    18
    Những người đã mắc những lỗi ko thể tha thứ được nữa thì nên cho off. ko có gì là phải thương cảm với họ nữa.
  6. Offline

liet - si - vo - danh

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    44
    chắc là bạn chưa bao giờ thấy giọt nước mắt ân hận muốn làm lại cuộc đợi của họ:thạt tội nhiệp
  7. Offline

cogidau

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    18
    đó là hậu quả của họ. có những thứ ko thể trả lại bằng sự ân hận. bạn hiểu không?
  8. Offline

cogidau

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    18
    đó là hậu quả của họ. có những thứ ko thể trả lại bằng sự ân hận. bạn hiểu không?
  9. Offline

liet - si - vo - danh

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    44
    không có gì là muộn màng cả quay đầu là bờ đức phật dạy thế mà
  10. Offline

sunset_glow

• Super Moderator

• toO fAsT tO lIvE toO yOuNg tO dIe
    Số bài viết:
    992
    Giá từ đầu họ ngộ ra được cái suy nghĩ đó trong đầu thì không phải chết. Họ tham lam -> đem lại lợi ích cá nhân họ thôi, chứ có cho XH được cái gì tốt đẹp đâu.
    misshue_it0390 thích bài này.
  11. Offline

liet - si - vo - danh

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    44
    thì đã bão trong con người họ có hai phần sáng tối mà chúng ta cũng nên thức tĩnh họ cho họ cơ hội chứ diết thế dduwwocj gì không
  12. Offline

misshue_it0390

• Windows 1.0

Số bài viết:
    55
    Bạn nói vậy là không đúng rồi, họ vì lợi ích cá nhân, mà hại biết bao nhiu người, nếu k có những con người kia, những kẻ đi buôn thuốc phiện thì đâu có những cảnh tan của nát nhà, chém giết ngay cả người thân khi họ k có tiền đi mua thuốc, đâu có cảnh trộm cắp, giết người cướp của. haizz........ Bạn cần suy nghĩ thấu đáo hơn, bạn nói vậy mình nghĩ chắc bạn là người có lòng thương người.nhưng còn rất nhìu người xấu số, đang cần lòng thương hơn là thương những người đã biết sai mà làm, vì lòng tham, vì ham muốn để rồi gây đau thương mât mát cho bao người khác.
    Tôi hận những kẻ đó. Và chắc chắn điều sẽ không bao giờ tôi giúp những kẻ đó, những kẻ tham lam ngu muội.8-x8-x8-x8-x8-x8-x8-x8-x
  13. Offline

misshue_it0390

• Windows 1.0

Số bài viết:
    55
    đúng là có phần sáng phần tối nhưng tại sao cũng là con người vs nhau mà có người lại biết đúng biết sai còn họ lại k biết mà cần người khác đi thứ tỉnh, phải chăng họ quá ngu muội.
    Giết để đưa lại công bằng cho những người mà đã bị họ giêt ......
  14. Offline

misshue_it0390

• Windows 1.0

Số bài viết:
    55
    Bạn chỉ nhìn 1 khía cạnh, tầm nhìn của bạn còn hạn hẹp lắm. Bạn hãy tưởng tưởng, gd bạn đang hp, rất hp, nhà khá giả. có 1 ngày a trai bạn hoặc ba bạn bị người ta du dỗ, bị người ta bỏ thuốc làm cho người thân của bạn bị nghiện, từ đó cuộc sống gd bị đảo lộn, mẹ bạn khóc lóc khi nhìn chồng, con lên cơn đập phá đồ đạc, trong nhà có gì quý gia là đua di bán lấy tiền mua thuốc. Rồi 1 ngày công an đến đưa người thân của bạn đi lúc đó bạn và mẹ bạn sẽ ra sao???????????????????????????????????
    1 Gd đang rất hp bông dưng tan nát, thì cuộc đời bạn sẽ đi về đâu. TẤt cả chỉ vì thứ thuốc trắng kia, tất cả chỉ vì lòng tham ngu muội của những con người đó. Lúc đó bạn có hận họ k?
    Hoặc ba mẹ bạn lam lũ quanh năm mới dành dụm đc cho bạn 1 khoản tiền để ngày mai cho bạn lên thành phố nhập học, vậy mà tối nay 1 kẻ ăn cắp vô lấy mất số tiền đó, ba bạn chống cự thì họ lấy đi tính mạng của ba bạn, vậy lúc đó bạn nghĩ gì.....bạn có thương kẻ đã giết ba mình k????Mình là người đã từng phải ganh nỗi đau do những kẻ đó gây ra nên minh hận....hận vô cùng
    Em gái bạn đang tuổi dậy thì, nhìn hồn nhiên đầy sức sống, cuộc đời nó là 1 màu hồng phía trước. 1ngay trên đường đi học về bị 1 kẻ dâm tặc chặn đường hiếp. Lúc đó cuộc đời phía trước nó là màu gì bạn biets k??????bạn bè nhìn nó ntn, tương lai nó sẽ ra sao?bạn là anh trai nó nhìn nó như vậy bạn đau lòng k?
    Những kẻ như vậy có đáng sống ung dung tự tại trên đời này k.
    Bạn hãy đặt mình vào nỗi đau của người khác phải gánh bạn mới hỉu.

Tại sao bạn lại nghĩ đơn giản vậy????

Con người cần có tình thương
  15. Offline

nantoantap

• Windows NT

Số bài viết:
    64
    Chưa biết luật nè. Phạm tội khi chưa đủ 18 tuổi nên nhẹ thế chứ ko là tử rồi.
  16. Offline

liet - si - vo - danh

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    44
    tầm nhìn của bạn còn hạn hẹp lắm : tại sao bạn không tự đặt câu hỏi vì sao những người này phải buôn thuốc viện ;họ buôn thuốc viện đẽ làm gì ; bạn trách họ đã khiến nhiều người nhà tan cữa nát đúng không? thực sự họ cũng đâu nghĩ được nhiều như vậy họ chỉ nghĩ đến gia đình họ đầu tiên con người mà luôn có sự ích kĩ nên họ cũng không nghĩ được nhiều đâu:họ buôn ma túy đơn giản chỉ là vì mưu sinh muốn thoát nghèo : đa phần những người buôn thuốc phiện đều hay ma túy đều có hoàn cảnh khó khăn họ chỉ muốn kiếm tiền nuôi sống bản thân họ và gia đình muốn có một cuộc sống tốt đẹp hơn thôi
    chắc bạn là sinh viên nên chưa hiểu cuộc sống này bây giờ bạn nghĩ có người cho bạn một cục vàng và bảo bạn đem ma túy từ A đến B bạn sẽ nghĩ không bao giờ bạn làm dù cho người đó có cho bạn nhiều tiền đến đâu nhưng đó chỉ là lí thuyết vì nếu bạn đặt bạn vào hoàn cảnh nghèo đói đột nhiên có người cho bạn rất rất nhiều tiền chỉ với một công việc đơn giản đem thừ thuốc màu trắng từ A đến B quá đơn giản bạn sẽ đồng ý vì bạn không còn gì để mất ....mà đã là con người thì có lần thứ nhất sẽ có lần thứ 2 đó là bản chất của con người rồi...
  17. Offline

Br.Student

• Windows 95

• Sống vô cảm
    Số bài viết:
    201
    Bữa nay ko bắn nữa, dùng thuốc độc. Quả thực ngày xưa mình cũng đã tranh luận đến nỗi close topic ở một diễn đàn khác việc nên hay ko nên xóa án tử hình.
    Bạn nói có phần đúng, có phần sai. Ở đây mình chỉ muốn nói rằng: " Cuộc sống ko khiến họ trở thành kẻ xấu, mà chính họ biến họ thành như vậy " đừng vội đổ lỗi cho hoàn cảnh để rồi khi làm việc xấu thì đã quá muộn.
    Bạn có thể qua các quốc gia ko có án tử hình bạn sẽ hiểu ở đó người ta như thế nào !
  18. Offline

nhathung107

• Windows 95

Số bài viết:
    42
    Nghĩ cũng hài, học trường này ra ai làm chính trị nổi mà thảo luận vấn đề này, bạn ấy nói tử tù vì sao không được sống, đơn giản là họ phạm tội không liên quan tới bạn thì bạn mới nói thế, để 1 thằng thích giết người đc sống là tốt ư ? để nó vào nhà bạn làm cho 1 turn rồi coi thử bạn có nói thế nữa không, bạn nghĩ gì khi đem vấn đề này ra thảo luận và chính xác thì bạn mong có được một kết quả như thế nào ?

Về riêng ý kiến của tôi thì xin lỗi thà giết lầm còn hơn bỏ sót, VN vẫn còn rất nhiều kẻ hở trong luật pháp đó mà còn nghe theo lời bạn cho tử tù được sống nữa thì hết nói, nhắc cho bạn 1 điều là tiền thuế bạn nộp vào nhà nước có 1 khoản dành để nuôi những kẻ đó và tôi hoàn toàn không thích việc đó, đem xử tử hết đỡ mối lo cho xã hội và đỡ ngân sách nhà nước.
    zanvjpmisshue_it0390 thích bài này.
  19. Offline

Br.Student

• Windows 95

• Sống vô cảm
    Số bài viết:
    201
    Vấn đề này chẳng phương hại đến ai cả ? Nó cũng giống như một cuộc thăm dò dư luận mà ! :mad:
  20. Offline

tongcuchaiquan_bhq

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    4
    Bạn nói như shit ! nếu bỏ án tử hình, thì tội phạm sẽ ngày càng một gia tăng, không thể kiểm soát nổi, con người ai cũng sợ chết cả. có như vậy mới răn đe được tội phạm thôi. nếu tin tức không có án tử nữa, tôi tin chắc rằng tội phạm sẽ ra tăng rất nhanh.