Một kinh nghiệm nhỏ của bản thân khi đi phỏng vấn tại FPT

Thảo luận trong 'Liên thông & định hướng việc làm' bắt đầu bởi takechij, 14 Tháng bảy 2012.

1. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    Chào tất cả các bạn, vừa rồi mình đi phỏng vấn tại công ty FPT vị trí DEV, đây là lần đầu mình đi phỏng vấn, mình xin được rút ra một số kinh nghiệm của mình khi phỏng vấn làm việc cho FPT như sau:
    - DEV là vị trí của một nhân viên lập trình, nó liên quan đến kiến thức lập trình. Mình nói như vậy bởi vì mình học mạng, lập trình chỉ là một sở thích của mình.
    - Trước khi đi phỏng vấn, theo mình tâm lý là cái quan trọng nhất. Ví dụ hôm đi pv mình đã học thuộc phần giới thiệu bản thân, nhưng khi vào pv thì quên, phần kiến thức cũng vậy, họ chỉ đơn giản hỏi về lý thuyết, những cái mình thường dùng nhưng không để ý đến ý nghĩa của nó, ví dụ như hàm main trả về kiểu dữ liệu gì, staticprivate khác nhau như nào..... Lý do tâm lý là một phần và áp lực từ người phỏng vấn và kiến thức cá nhân là phần còn lại.
    - Kiến thức lý thuyết, người ta chỉ đưa ra những câu hỏi so sánh cơ bản như sự khác nhau của inner join và right join, giữa packageabstract hay đại loại như static dùng để làm gì...., họ hỏi nhanh và mình phải đáp nhanh, một câu hỏi có khoảng 15 giây suy nghĩ, nếu suy nghĩ ko kịp thì sẽ là "nếu em không trả lời được thì anh sẽ chuyển sang câu khác".
    - Kiến thức lập trình phải liên quan đến kết nối Database, nếu không có khoản này thì bị loại 100%, tốt nhất là đã từng viết ra phần mềm nào đó có liên quan đến DB.
    - Phải chuyên về một ngôn ngữ nào đó và nắm thật thật vững, có thể là C#, Java, C++..., chỉ cần một!
    - Kiến thức liên quan đến đọc ghi file, miêu tả quy trình, các lệnh sử dụng, DB cũng vậy
    - Kiến thức SQL
    - Kiến thức thuật toán

p/s: người ta sẵn sàng cho các bạn cơ hội phỏng vấn lại nếu bạn biết cách ăn nói và đặt vấn đề
    Mọi người ai nhớ gì bổ sung thêm dùm nhé, mình sẽ lấy đóng góp của mọi người và edit bài viết.
    knight9000, c100, phu_hung9x4 người khác thích bài này.
  2. Offline

liet - si - vo - danh

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    44
    hic mệt nhĩ chắc chuyến này ra trường thất nghiệp rồi
  3. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655
    chuẩn cmnr :D
    @takechij: chú mi đi phỏng vấn sao!
  4. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655
    chuẩn cmnr :D
    @takechij: chú mi đi phỏng vấn sao!
  5. Offline

c100

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    11
    bạn có đề thi test entry ở fpt không, share mình với, vì sắp đến mình sẽ đi test ở đó
    cảm ơn bạn nhiều!
  6. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    cái đó không có, đề thi cũng không có lắm đâu bạn, về tiếng anh thì đọc hiểu là chính, chuyên ngành thì theo mình làm Java dễ hơn, có một số câu liên quan đế lý thuyết như độ rộng của dữ liệu kiểu byte..., IQ, GMASK thì tuỳ thuộc vào bạn
    may mắn nhé :D
  7. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    Công nghệ có thể học trong thời gian ngắn còn nền tảng là 1 quá trình học tập. Nên cơ bản nắm 1 cái chuyên môn thôi (java || .net) rồi họ hỏi mấy cái căn bản nhưng không biết thì không làm gì được. Như đã nêu trên.
    Còn cái thứ 2 không kém quan trọng là khả năng giao tiếp - "biết chém gió là một lợi thế". Chém gió không phải là bốc phét, mà là độ lưu loát hay biến hóa ngôn từ sao cho giản tiện, vui vẻ. Rồi họ hỏi gì thì tùy cơ ứng biến. Đừng có bảo em đi phỏng vấn lấy kinh nghiệm hay mai mốt em còn đi liên thông thì ai dám tuyển.
    Thế thôi, vào fpt được thì tốt, đạt chuẩn CMMi level 5 duy nhất ở Việt nam đấy. Không vào được thì lấy kinh nghiệm apply chỗ khác, vẫn không được thì 6 tháng sau quay lại. Hi vọng bạn sẽ đắc đạo. Còn sau đó thế nào là một câu chuyện khác.
  8. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    Theo mình được biết thì ở Việt Nam đâu chỉ có FPT đạt chứng chỉ CMMi level 5, còn 1 công ty nữa đạt được chứng chỉ này trước cả FPT luôn, hình như là Paragon Solution VN thì phải.
  9. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

Số bài viết:
    1.695
    Đúng rồi đấy, cái này phải rút kinh nghiệm search Google 7 lần trước khi post :D Đại khái là vẫn còn nhiều nơi để đi.
  10. Offline

Breaker

• Thành Viên Mới

• I just wanna live while I'm alive
    Số bài viết:
    11
    Sắp ra trường rồi, hôm bữa có tâm sự với anh làm ở phòng nhân sự và chuyên phỏng vấn, anh đã nói rằng :

"Bản thân anh là một nhà tuyển dụng và anh mong muốn những người đến công ty gặp tôi để phỏng vấn biết : tự tin vào bản thân , tự tin đặt lại nhiều câu hỏi cho người tuyển dụng về mô tả công việc sẽ làm , định hướng công việc đó , kế hoạch của công ty trong 2 3 năm tiếp theo là gì , chế độ đãi ngộ ra sao .. Các bạn đã bỏ tiền tỷ ra đi học đại học thì các bạn hoàn toàn có quyền chọn cho mình một chổ xứng đáng để làm việc , các bạn hãy chọn việc chứ đừng xin việc."
  11. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    Anh đó đang có việc làm và thời điểm anh ấy ra trường thì chắc công việc không khó khăn như bây giờ :-s
  12. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

Số bài viết:
    1.695
    Cứ làm cái mình đam mê thì việc nó tự đến, lúc đấy chỉ cần chọn thôi. Anh chàng kia nói đúng đấy, trong tâm thế tìm việc chứ không phải xin việc :v
    sunset_glow thích bài này.
  13. Offline

thisicodon

• ai mua trăng không!!!

Số bài viết:
    367
    mình chỉ qua tâm cái khả năng mình làm tới đâu, còn cái kinh nghiệm thì ko cần