Không cho chỉnh sửa word như trong pdf

Thảo luận trong 'Thủ thuật Office' bắt đầu bởi robin_hehe, 27 Tháng mười một 2009.

1. Offline

robin_hehe

• Windows 3.0

Số bài viết:
    19

Chúng ta biết được rằng những tài liệu dạng pdf thì chúng ta chỉ có thể đọc, copy,... nhưng chúng ta không thể can thiệp vào nó để mà chỉnh sửa như word được. Cũng chính tác dụng đó của nó mà đa số các tài liệu hiện nay đều là pdf nhằm không cho người khác chỉnh sửa, thêm, xoá... được.
    Vậy tại sao chúng ta không làm cho file word có chức năng tương tự như của pdf nhỉ?
    Bài viết dưới đây sẽ trình bày thủ thuật đó.
    Trước tiên chúng ta mở một file word bất kì, vào Tool --> Options --> chọn thẻ Security

Chúng ta sẽ xuất hiện thêm form Protect Document

Nếu chúng ta không muốn cho người khác chỉnh sửa nhưng vẫn có thể bôi đen được dòng văn bản thì chúng ta sẽ chọn dòng No changes (Read only) ở mục 2 --> Yes, Start Enforcing Protection. Hộp thoại password xuất hiện chúng ta nhập pass vào --> OK

Nếu bạn không muốn cho người khác có thể bôi đen dòng văn bản thì bạn sẽ chọn Filling in form ở mục 2 --> Yes, Start Enforcing Protection và nhập pass vào rồi OK. Cách này có đặc điểm là khi kích chuột vào những trang sau thì sẽ tự động nhảy về lại trang đầu.
    Để bỏ chế độ này, bạn cũng vào Tool --> Unprotect Document và nhập pass vàp hoặc vào Options chọn Unprotect
    Như vậy là bạn đã có một file word mà chẳng thể nào chỉnh sửa được trừ khi biết pass của nó.
    DualCore, congthangitvnRonaldo thích bài này.
  2. Offline

nhockhongten90

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    Ai bảo không có pass không phá được
    anh đây không cần pass nhưng vẫn chỉnh sữa lấy lại đúng định dạng y như trong văn bản luôn
    ai có thắc mắc thì alo mình chỉ cách giải quyết cho!!!
    số đt:01665003383
  3. Offline

Hoang Tien

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    mình đã thử và thấy đạt yêu cầu như mong muốn, tuy nhiên với file đó khi mở ra, coppy sang một file mới thì lại sửa được, như vậy không được hoàn thiện lắm. bạn nào có cách sửa lại khi coppy phần nội dung file đó mà không sửa được không, chỉ cho mình với. cám ơn nhiều
  4. Offline

Quyentran

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    11
    Cái cách này chỉ dùng để làm form mẫu khi thực hiện khảo sát (để ngkhác k edit form mẫu mình đặt ra chứ nó vẫn thực hiện copy paste đc, còn muốn k copy đc, đóng cứng chỉ có cách dùng ảnh thôi (theo mình biết là v)