Làm thế nào để tránh gây hậu quả xấu do bất đồng ngôn ngữ ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp chung' bắt đầu bởi inlaylata0, 8 Tháng mười 2010.

1. Offline

inlaylata0

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    9
    il là sv khóa 4
    mới vào đc có gần tháng mà do bất đồng ngôn ngữ đã có nhiều chuyện xảy ra..
    các bác giúp em thoát cái nạn này cái ..hik hik:savage:
  2. Offline

thichlamgiau

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    172
    Em là sinh viên khóa 4 mới vào nên chuyện bất đồng về ngôn ngữ là chuyện không thể tránh khỏi, đó là chuyện bình thường không riêng gì em mà tất cả mọi người đều cảm thấy vậy, lúc anh mới vào cũng vây, những bạn khác nói anh phải hỏi tới lần thứ 2, thứ 3 mới có thể hiểu được, nhưng qua một thời gian dài tiếp xúc anh nghĩ em sẽ quen và hiểu rõ, không những thế em còn thấy thích thú khi nói chuyện với những bạn khác tỉnh nữa, chúc em sẽ vượt qua tốt!
    inlaylata0 thích bài này.
  3. Offline

inlaylata0

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    9
    chắc cũng phải vậy thôi
    chứ kiểu này không xong đc ..tks anh
  4. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    ai cũng là người việt nam, ai cũng nói tiếng việt,có ai nói tiếng nước ngoài không?tiếng ở đâu cũng vậy thôi, mới đầu thì khó nghe nhưng lâu dần sẽ nhge quen thôi, có khi nghe nhiều bạn còn có thể nói y chang như vậy.trừ khi bạn không hiểu tiếng việt thôi.
  5. Offline

pedautay

• Friends

Số bài viết:
    612
    giọng nói là cái đặc trưng của mỗi tỉnh, có thể nhờ đó mà khi đi qua mặt nhau và chỉ nghe một câu nói bạn cũng nhận ra là người cùng quê hương mình. vì thế nên hãy cứ tự hào về giọng của mình cũng như làm quen dần với giọng các bạn khác chỉ đơn giản là những cuộc nói chuyện, nói với nhau nhiều thì sẽ quen thôi.
  6. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

• Liên thông đại học 2012...!
    Số bài viết:
    2.232
    đây không phải là bất đồng ngôn ngữ mà chẳng qua là do giọng nói của em làm người khác khó hiểu. khi vào trường tốt nhất là em nên nói tiếng phổ thông không dùng từ địa phương là mọi người sẽ hiểu em thôi.
    mình phải tự hào giọng nói của miền quê mình. đừng vì thế mà thả giọng của nơi khác. :kiss:
  7. Offline

hongoctrien

• Friends

Số bài viết:
    2.449
    Đúng là các bạn phải nên tự hào vì giọng nói của quê hương mình. Theo mình thì đi đâu cũng nên giử gìn bản sắc văn hóa của quê hương, chỉ trừ trong những trường hợp phải tuân theo quy tắc nói tiếng phổ thông.

Mình luôn giữ tiếng Quảng Trị mình ở đây :D, mới vào thì nhiều người bảo là không hiểu nhưng tiếp xúc với nhau lâu thì "Mô, tê, răng, rứa" vẫn là nhất