Tình Bạn Hay Tình Yêu? Nếu Phải Lựa Chọn Bạn Sẽ Làm Gì?

Thảo luận trong 'Đời sống sinh viên' bắt đầu bởi changtraixau_tpn, 14 Tháng mười hai 2010.

1. Offline

changtraixau_tpn

• Windows 98

Số bài viết:
    127
    Đôi lúc tôi tự đặt ra một câu hỏi . . . Tình yêu và tình bạn cái nào quan trọng hơn? Và cũng có những lúc tôi cũng hỏi chính mọi người xung quanh: với bạn, nếu phải lựa chọn 1 trong 2 bạn chọn tình bạn hay tình yêu? Mỗi người một quan điểm một cách nghĩ!
    Nhưng riêng tôi: "không có tình yêu nào cao qúy hơn bằng tình yêu hiến mình vì bạn hữu mình" , giá trị tình bạn có lẽ còn cao qúy hơn thế . . . Mà ngay chính tình yêu cũng suốt phát từ tình bạn, và người gắn bó với bạn trong cuộc sống lứa đôi, cũng được gọi bằng 2 chữ "bạn đời" . . .
    Tôi đề cao tình bạn , nhưng không quên giá trị tình yêu . . . Vì trong tình yêu có sự hiện diện của tình bạn, và trong tình bạn nếu không có sự yêu thương thì sẽ ra sao? Hai thứ ấy luôn bổ túc cho nhau, chứ không thể loại trừ nhau được. . .
    Với câu hỏi bạn phải lựa chọn giữa tình bạn, và tình yêu . . . Bạn chỉ chọn hoặc tình bạn, hoặc tình yêu? Bạn chịu đánh mất một thứ quan trọng, để giữ lại một thứ quan trọng tương tự? Bạn chối bỏ tình yêu ư? Vì nó làm cho bạn đau khổ . . .? Nhưng bạn sống thiếu nó không? - còn tình bạn? Lừa lọc dối trá, bạn bè xa lánh , bỏ rơi bạn. . .vì một vài người bạn xấu, bạn lại quên đi những người bạn tốt. . . Bạn ích kỉ qúa không? Bạn cũng đang bỏ rơi ai đó đấy chứ?
    Nếu tình bạn là tay phải - còn tình yêu là tay trái . . . Ai đó bắt chặt đi một cánh tay, bạn có cảm thấy đau không?
    Tại sao bạn không cố gắng để dung hoà cả 2 . . .
    Có người nói tình bạn có thể trở thành tình yêu, nhưng rất khó để có điều ngược lại . . .đúng . . .một khi đã yêu ai đó . . . Bạn có thể chấp nhận "chỉ làm bạn" không?
    Điều này chỉ đúng nếu bạn có một thứ gọi là tình yêu với người ấy!
    Bạn ơi đừng như cái máy, hãy sáng suốt để nhận ra rằng . . .mình đang có cả 2 thứ, tình bạn và tình yêu , không có sự so sánh giữa chúng . . . Trừ khi bạn đang tự dối mình, "tôi không cần ai quan tâm, đếk cần yêu nữa. . ." nhưng thực sự bạn muốn được quan tâm, muốn yêu lắm . . .đúng không bạn của tôi. . . ?
    Đừng vì tình bạn mà đánh mất tình yêu, đừng qúa yêu say đắm mà không cần bạn bè . . .
    (.st)
    kienkonpedautay thích bài này.
  2. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    tình cảm là 1 thứ mà ko có sự lựa chọn..!! * sống và thể hiện theo cảm xúc con tim*
  3. Offline

TheKiD_TMDT_04F

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    158
    chị mèo den nói quá đúng!!!!!
  4. Offline

pedautay

• Friends

Số bài viết:
    612
    Cảm ơn một bài st rất ý nghĩa, mình rất thích câu "Đừng Vì Tình Bạn Mà Đánh Mất Tình Yêu, Đừng Qúa Yêu Say Đắm Mà Không Cần Bạn Bè . . ." mình đã gặp rất nhiều trường hợp , khi có người yêu họ dành hết tình cảm, sự quan tâm, yêu thương và lo lắng cho người mình yêu. Họ say đắm trong tình yêu và quên rằng bên cạnh mình vẫn còn một thứ tình cảm quan trọng là "tình bạn". Khi nhìn lại có lẽ họ sẽ hiểu sai lầm của mình, nhưng điều quan trọng ở đây là có thể họ sẽ mất đi một tình bạn mà họ đã có bao lâu nay, đơn giản chỉ vì tình yêu. Nhưng cũng có những người chỉ biết vui chơi và lo lắng cho bạn bè mà quên rằng ng mình yêu cũng cần tình cảm của mình như tình cảm mà mình trao cho bạn mình. Thật khó đúng không, nhưng hãy nhớ rằng bạn có cả 2 và bạn cần cả 2, đừng bao giờ nghĩ rằng chỉ tình yêu là tất cả, hay tình bạn là quá đủ.
  5. Offline

meo_ú

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    90
    mình thấy một số người quá ngu ngốc khi có người yêu rồi mà quên đi người bạn của mình, đó là lí do vì sao khi chia tay rồi thì cảm thấy chán lúc đó nhìn lại ko còn ai nữa. Bạn cứ thủ nghĩ khi đó có ai để bạn tìm đến tâm sự không? các bạn hãy suy nghĩ nhe
  6. Offline

killyou117

• Lão Tạ

• Kẻ cô đơn vẫn ngắm tường vi
    Số bài viết:
    1.270
    tôi thì khác,tôi cần bạn bè hơn chứ tình cảm sẽ che lấp lí trí của mình!!!
  7. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    chưa thực sự yêu thì nói là ko cần tình yêu,yêu rồi thì coi người yêu là trên hết ko còn tâm trí mà quan tâm bạn bè, người thân xung quanh!! tốt nhất là yêu bằng trái tim nhưng suy nghĩ lí trí sao cho dung hòa mọi mối quan hệ..
  8. Offline

killyou117

• Lão Tạ

• Kẻ cô đơn vẫn ngắm tường vi
    Số bài viết:
    1.270
    chị tr ơi.khi yêu thì em vẫn biết mình đang làm sai và không bao giờ em bỏ bạn bè đâu!!!!!!
  9. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    vậy là em có cái đầu tuyệt vời rùi đó!!
  10. Offline

sugarkim

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    11
    ủa tình yêu và tình bạn có ji mà ta phải chọn 1 nhỉ??( sorry vì chưa yêu khi nèo???)
  11. Offline

Let me lov U

• Windows 95

Số bài viết:
    248
    Lấy tình bạn đi cân cùng 1 cái cân xem cái nào nặng hơn thì chọn, ko thì giám định giá trị mỹ kim, cái nào hơn thì cứ chọn...việc gì suy nghĩ mệt. đang ở thời kì thực dụng cơ mà. gì cứ thích quay lại thời phong kiến thế nhỉ. I choose memory of money.
  12. Offline

toffyphan

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    5
    Hồi chưa cưới thì sống chết với tình yêu. Cưới rồi thì bỏ vợ khóc lóc ở nhà đi nhậu với bạn bè cho nó sướng cuộc đời. Chẳng phải mấy anh vẫn thường như vậy sao?
  13. Offline

kienkon

• Windows NT

Số bài viết:
    218
    Nếu pải lựa chọn, mình sẽ chon tình bạn hơn là ty