Đời này ta còn được gặp cha mẹ mấy lần

Thảo luận trong 'Tâm sự chính mình' bắt đầu bởi Ql_Na_Gp, 20 Tháng tư 2011.

1. Offline

Ql_Na_Gp

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    14
    Đời này ta sẽ còn gặp bố mẹ mình bao nhiêu lần nữa? Có người mỗi năm chỉ về thăm bố mẹ được một lần. Nếu
    ... bố mẹ còn sống được 20 năm nữa thì họ cũng chỉ được gặp 20 lần. Nhưng với nhiều người, bố mẹ có thể còn sống trên đời này khoảng 10 năm nữa thôi, vậy là chỉ còn 10 lần gặp mặt bố mẹ. Khoảng thời gian bố mẹ còn trên đời này của mỗi người có thể ngắn hơn nữa; chắc có người trong chúng ta không dám nghĩ tiếp!
    Câu chuyện của một chàng trai từ miền quê tới thành phố xa xôi lập nghiệp. Sau khi học xong, anh ở lại thành phố và bắt đầu đi làm. Rồi thời gian trôi đi; 5 năm liền anh không về quê thăm bố mẹ được một lần. Mới đây, anh đón được bố mẹ mình đến sống cùng mình ở thành phố thì không lâu sau, người mẹ được phát hiện là bị ung thư giai đoạn cuối. Theo lời bác sĩ, thời gian cho mẹ anh chỉ còn khoảng 1 năm, và khoảng thời gian đó đang từ từ ngắn lại khi mỗi ngày trôi qua… Giờ đây, ngoài lúc đi làm, anh dành tất cả thời gian còn lại để ở bên mẹ mình. Anh nhớ lại tất cả những gì mà bố mẹ đã dành cho anh từ thuở ấu thơ và nhận ra rằng mình thật có lỗi với bố mẹ. Lúc này, anh mới thấy được sự quý giá của những khoảnh khắc được ở bên bố mẹ mình. Trên đất bạn (Trung Quốc) mà sao nghe câu chuyện lại thấy giống với cuộc sống đang diễn ra trên quê hương mình đến vậy! Đời này ta sẽ còn được gặp bố mẹ mình bao nhiêu lần? Chàng trai kia cũng sẽ giống như đa số chúng ta. Nếu như mẹ anh không lâm bệnh nặng, cuộc sống cứ đều đều trôi qua thì anh cũng chẳng thể nào nhận ra được những gì quý giá đang dần rời bỏ mình.
    Xã hội không ngừng phát triển, cuộc sống ngày càng nhiều áp lực. Mỗi người đều mải lo cho sự nghiệp và cuộc sống bề bộn của mình: Bàn chuyện làm ăn, tìm kiếm cơ hội, quan hệ xã hội, thù tiếp khách khứa bạn bè, rồi học thêm cái này cái kia… Nhiều người ở xa quê, mỗi năm chỉ về thăm bố mẹ được một vài lần. Nhưng cũng có người sống gần bố mẹ ngay trong cùng một thành phố mà cũng chẳng có thời gian tới thăm bố mẹ được vài lần trong năm. Chúng ta có thực sự là bận đến mức không còn thời gian để giành cho bố mẹ mình không? Có phải như thế thật không nhỉ? Nhớ có lần bạn tôi cũng đã hỏi: “Mỗi năm anh về thăm bố mẹ được mấy lần?”. Nhưng lúc đó tôi cũng không để tâm, chỉ trả lời là “hai, ba lần gì đó” rồi chẳng nghĩ ngợi gì nữa. Mới đây thôi, ngồi trò chuyện cùng anh giám đốc công ty, anh ấy bảo “các cụ cứ thích tất cả các con ở loanh quanh đâu đấy không xa nhà mình để khi muốn là gặp được ngay mới thoả”. Tôi nghe xong cũng cười đồng ý rồi chẳng nghĩ ngợi gì nữa. Lúc trước tôi chẳng hiểu sao cứ mỗi dịp có một trong 3 anh em về thăm nhà là y như rằng, mẹ tôi lại hỏi sao cả mấy đứa không cùng về, hay là “chúng nó bận việc không về được à?”. Tôi chỉ cười mẹ tôi sao hay “thắc mắc” vậy, rồi cũng chẳng nghĩ ngợi gì nữa… Còn bây giờ thì tôi cũng đang nghĩ: Đời này mình còn được gặp bố mẹ bao nhiêu lần?
    ---
    Sưu tầm Facebook
    soidaohoa, moonsunf, NoName_DN14 người khác thích bài này.
  2. Offline

Ql_Na_Gp

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    14
    Đây là tình cảnh chung của khá đông lớp trẻ ngày nay. Xã hội càng phát triển, cơ hội lập nghiệp càng nhiều thì sự khăng khít trong quan hệ ruột thịt ngày càng ít đi. Cách đây mấy hôm ngồi xem phim hoạt hình của Việt Nam với các con trên truyền hình VTV. Nếu chỉ giải trí đơn thuần thì nội dung của nó trông rất lãng xẹt nhưngcác thâm ý của nó thật sâu xa. Các con mình thì chưa hiểu nhưng xem xong mình đã giải thích và tụi nó cũng...không hiểu luôn [IMG]. Nhưng lớn lên mình sẽ giải thích thật nhiều cho các con. Nội dung của bộ phim hoạt hình: Có 1 cậu bé và 1 cây táo làm bạn với nhau, hàng ngày cậu bé leo trèo, nghịch ngợm trên thân cây, rồi hái quả, bẻ cành làm cho cây Táo khá là đau đớn nhưng cây Táo lại lấy làm vui vì đã làm cậu bé thích thú. Rồi bẵng 1 time cậu bé đi mất, khi quay lại cậu bé đã thành người trưởng thành nhưng trông có vẻ ko thành đạt. Cây Táo đc gặp cậu bé mừng rỡ: - Ôi, cậu Bé của tôi đã trở về đấy à. - Tôi bây giờ ko còn là cậu bé như ngày xưa nữa. Tôi đã lớn nhưng bây giờ tôi đang thất nghiệp và túng thiếu- Cậu bé trả lời. - Vậy bây giờ tôi có thể giúp gì đc cho cậu đây- Cây Táo lo lắng. - Cây có thể cho tôi xin 1 ít cành cây để tôi làm củi bán kiếm sống đc ko? - Đc chứ, cậu cứ chặt cành tùy thích. Cây Táo tỏ ra hăng hái Cậu bé mừng rỡ và chặt trụi hết cành của cây Táo. Rồi lại bỏ cây Táo mà đi ngay lúc đó. Cây Táo chỉ kịp nói vọi theo: - Cậu bé ơi, cậu đừng quên tôi nhé. Hãy về sớm cũng tôi, ở đây tôi rất buồn. - Vâng, tôi sẽ trở về. Nói xong cậu Bé đi mất Bẳng mấy năm sau, cậu bé trở về gặp cây Táo trong bộ dạng của 1 người trung niên lớn tuổi nhưng trông có vẻ tiều tụy. Gặp lại dc cậu bé cây Táo lại mừng rỡ: - Ôi, cậu Bé của tôi đã trở về đấy à. - Tôi bây giờ ko còn là cậu bé như ngày xưa nữa. Tôi đã khá lớn tuổi rồi nhưng bây giờ cuộc sống của tôi rất chán nản- Cậu bé trả lời. - Vậy bây giờ tôi có thể giúp gì đc cho cậu đây- Cây Táo lo lắng. - Bây giờ tôi muốn có 1 con thuyền để đi đây đi đó. - Ồ vậy thì cậu cứ xẻ thân tôi ra rồi đóng thuyền là đc thôi. Cậu bé mừng rỡ và xẻ thân cây Táo ra đóng thuyền, rồi đi mất. Cây Táo thấy vậy đã buồn và khóc, chỉ kịp nói vọi theo như năm nào: - Cậu bé ơi, cậu đừng quên tôi nhé. Hãy về sớm cũng tôi, ở đây tôi rất buồn. - Vâng, tôi sẽ trở về. Nói xong cậu Bé đi mất cùng con thuyền. Bẵng 1 time khá lâu, cậu bé lại trở về với cây Táo trong bộ dạng 1 ông già tiều tụy. Gặp lại dc cậu bé cây Táo lại mừng rỡ: - Ôi, cậu Bé của tôi đã trở về đấy à. - Tôi bây giờ ko còn là cậu bé như ngày xưa nữa. Tôi đã già, bây giờ ko nơi nương tựa và rất mệt mỏi. Tôi muốn kiếm chỗ nào đó để tựa lưng nghỉ ngơi. Nghe thấy thế cây Táo liền nói: - Ôi vậy thì cậu hãy tới đây mà tựa lưng vào tôi. Bây giờ tôi đã là 1 gốc cây già cỗi, đng mục nát vì cậu đã lấy hết phần lớn thân thể của tôi, nhưng tôi vẫn có thể là nơi để cậu tựa vào cho đỡ mệt mỏi. Mặc dù đã già cỗi và mục nát nhưng lúc này cây Táo lại trở nên vui mừng hơn bao giờ hết vì biết là cậu bé của mình sẽ ko còn đi đâu nữa. Các bạn đọc xong sẽ ngẫm nghĩ về câu chuyện này với cây Táo như là bậc sinh thành của mình, còn cậu bé là con. Với các con thì chỉ những lúc cần đến giúp đỡ thì quay về với bố mẹ, rồi khi có đc thứ mình cần lại bỏ đi mất và ko hề quan tâm đến bố mẹ có vui hay buồn. Cho đến lúc các con khổ cực nhất, túng quẩn nhất, bố mẹ vẫn sẵn lòng giúp đỡ mà ko phiền lòng và cũng chả bao giờ bố mẹ nghĩ đến việc các con sẽ trả ơn như thế nào mà chỉ đơn giản dc nhìn thấy các con, đc ở gần các con là đủ..... Hic, mình cũng ở xa nhà, 1 năm cũng về đc 2-3 lần. Bố mẹ bgio đã già rồi kèm theo là bệnh tật. Mấy lần cố thuyết phục ông bà vào ở cùng mình nhưng ông bà ko chịu vì ko muốn xa quê hương. Nước mắt chảy xuôi chứ ko bao giờ chảy ngược. Vì thế mình và các bạn ở xa nhà còn bố mẹ ở quê chúng ta hãy cùng nhau quan tâm chăm sóc bố mẹ mình thật chu đáo bằng mọi cách nhé.
    .......st.........
    Special one, lac_hong, normal1 người khác thích bài này.
  3. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    30/4 nầy mềnh về với gia đình..
    bỏ lở những phút diệu kì trên sông hàn nhưng đó cũng chỉ là ánh sáng vút lên rồi tắt ngấm..còn gia đình vẫn là tất cả..!!
    Special one, normal, Cat-IT1 người khác thích bài này.
  4. Offline

Let me lov U

• Windows 95

Số bài viết:
    248
    Mình thì gặp thường xuyên, cứ như đi chợ ấy, nhưng có lúc cả năm mới đi chợ 1 lần, dẫu cho nhà cách trường có 80km...
  5. Offline

ngoisaobang

• Friends

Số bài viết:
    558
    Sinh-Lão-Bệnh-Tử...
    Con sợ ngày ấy....ngày mà con phải đối diện zới sự thật....
    Ước j....
    Special one, normalCat-IT thích bài này.
  6. Offline

Cat-IT

• Windows NT

Số bài viết:
    261
    Vòng tròn Sinh - Tử không ai có thể tránh khỏi. Ngay lúc này hãy biết quý trọng những gì mình đang có, người thân quanh ta, bạn bề chúng ta. Đừng để một ngày nuối tiếc vì những tháng ngày đã trôi qua :)
    moonsunf, Special onenormal thích bài này.
  7. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    có những người dám chết vì 1 người dưng ( ng yêu ), bỏ toàn bộ thời gian và tâm trí nhắn tin , gọi điện, chăm lo , quan tâm..người đó
    ........mà có mấy ai đối xử như thế với người thân và gia đình mình!!
    Special onenormal thích bài này.
  8. Offline

kienkon

• Windows NT

Số bài viết:
    218
    đọc bài này nhìu cảm xúc thật,
    bỗng nhiên thấy nhớ nhà,nhớ ba mẹ ghê!
    Special one thích bài này.
  9. Offline

thanhnguyen

• Windows 98

Số bài viết:
    475
    sao không ai cho mình cả vậy, mún về nhà mà cũng khó khăn. còn 1 số người gần nhà thi lại ko mún về. mình chỉ ước rằng 1 tuần mình đc về nhà 1 lần. mà chắc điều ước đó không thành hiện thực. mình cách xa ba mẹ tới hơn 350 km, và cách xa tới hơn 6 giờ ngồi xe. mình chỉ ước đc về bên mẹ 1 tuần 1 lần thôi. mình mong rằng các bạn ở gần gđ mình thi nên về vs mẹ ít nhất 1 lần trong ngày. đừng nên vì ham chơi mà bỏ rơi ba mẹ. nhìu lúc mún nhìn thấy con thui là ba mẹ cũng vui mừng lắm oy. nhìu lúc chỉ mún con mình ở trong nhà thui.mà ba mẹ sẵn sàng làm hết tất cả mọi việc trong nhà để chỉ vì con. không mún con mình ra ngoài vì sợ nhìu cái nó không đâu lại xảy đến vs con mình. vậy mà nhìu bạn đâu có hỉu cho. chỉ vì ham chơi nhìu bạn lại bỏ mẹ ở nhà làm lụng vất vã.vì 3 mẹ hỉu đc tâm lý con cái là ko mún làm việc j chỉ mún đi chơi. chính vì thế mơi ko bắt con làm j, vì sợ rằng nó đi để trốn việc. nhưng cái lo lắng đó của ba mẹ mà con cái đâu có hiểu cho đâu. mỗi lần mình về nhà là mình chỉ ở bên mẹ thui. mình làm hết cho mẹ, từ cái việc nấu cơm cho tới cái việc giặt đồ. tuy mình là con trai nhưng cái đó đâu có sai. nhất là nhìu bạn nam cho rằng " nam nhi đai trượng phu thì pải làm việc lớn, còn mấy cái việc vặt đó thì để phụ nữ".nhưng thưa các bạn răng, mún làm viêc lớn thì pải làm cho xong cái việc nhỏ đó. nhìu bạn nam mún làm việc lớn, mún chứng tỏ mình nên cứ suốt ngày mún làm anh hùng rơm, ra tay nghĩa hiệp- giúp đỡ a e băng hữu khi họ gặp hoạn nan. nhưng tới lúc mình lỡ gặp hoạn nan thì ai là người bên mình sớm tối, ai là người chăm sóc mình. " a e bằng hữu" chăng. tất cả chỉ là hư danh. chỉ có ba mẹ mình, nhất là mẹ, sớm hôm thức khuy, giậy sớm,không bận tâm tới sức khỏe của mình mà chỉ mong rằng con mình sớm tai qua nạn khỏi, bình phục lại. tất cả chỉ vì con. còn a e băng hữu ah, xách tới 1 vài kg cam, táo + 1 lời hỏi thăm "mày đỡ chưa" oy ra về trong tiếng cười ngạo mạn, nếu bít tình nghĩa thì thêm 1 lời xin lỗi và ngồi chơi tí. thế đó. hầu như tất cả đều như lời mình nói. chính vì vậy, các bạn nên nghĩ lại bản thân mình đi. xem đã làm đc j cho mẹ chưa. minh bít là chính bản thân mình cũng chưa pải là người con ngoan, nhưng mình cũng không như 1 số bạn. giờ mình chỉ ước rằng đc ở bên mẹ dù chỉ 1 tuần 1 lần để đền đáp lại những tội lỗi của mình mà thôi. giờ đây mình xin thông qua diễn đàn nói lời XIN LỖI tới người mẹ ở quê nhà là : CON XIN LỖI MẸ NHIỀU LẮM VÀ MẸ HÃY GIỮ GÌN SỨC KHỎE, CON SẼ SỚM VỀ VS MẸ.
    và qua đây mình và cũng như các bạn sv là người con kính nhờ diễn đàn phát bài hát " ma ma mah angel " của LK để gửi tới mẹ mình cũng như tất cả các người mẹ VN, tuy các mẹ không nge đc nhưng vs tấm lòng của các đứa con mình nghĩ rằng các mẹ sẽ nge thấy bằng tấm lòng minh!!!
  10. Offline

normal

• Windows 98

Số bài viết:
    444
    1 năm đi học, 2 lần về nhà :( chỉ nghe đc giọng nói wa phone thui! nhớ nhà lắm! bà nội bữa nay cũng hay bệnh vặt nữa. đọc xong đâm lo quá:(( hôm dượng mất mà ko về đc tối toàn nằm mơ về dượng.... hè ơi! mau tới tí thôi.

còn tùy nữa bạn à! bạn đã nghe wa bên tình bên nghĩa chưa? mình quý trọng cả 2, bây giờ chỉ là những gì còn có thể làm đc cho những ng mình thương iu thì phải cố gắng nắm lấy vì sau nay dù mún cũng chẳng thể đc nữa! bạn cứ lạc quan lên vì mọi thứ lun công bằng mà:)
  11. Offline

ngoisaobang

• Friends

Số bài viết:
    558

Có phải zậy hok ta..:-?
  12. Offline

lac_hong

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    12
    hic' hic' thu't thi't..............
  13. Offline

Special One

• Friends

Số bài viết:
    1.055
    Mỗi lần về quê là mỗi lần hạnh phúc. Thật tuyệt vời khi có ba mẹ, dù ba mẹ có thế nào thì cũng chỉ mún tốt cho chúng ta. Chúng ta là những người con, những người có học. Hãy cố gắng vì tất cả.
    Giờ ở đây... nhưng vẫn mún về quê gặp thằng em đùa giỡn, gặp mẹ hiền để cười đùa tâm sự.giúp đở mẹ cho mẹ đở mệt.( dù giờ mẹ đã đi xa rồi, nhưng con vẫn mong về nhà sẽ gặp mẹ). gặp người cha thân yêu để cùng nhau xem bóng đá... Gặp cả nhà để tận hưởng niềm vui khi là người.
    Và ba mẹ anh chị em chính là những người quan trọng nhất đối vs chúng ta.:-bd
  14. Offline

bjminhphung

• Windows 2.0

Số bài viết:
    79
    :(( huhu nhớ nhà wa đj ah.
  15. Offline

alt+F4

• Core i3

Số bài viết:
    596
    Đọc bài viết này tôi cảm thấy mình thật có lỗi. Tôi là thằng con trai út trong nhà, được ba mẹ yêu thương từ tấm bé. Đã hơn 10 năm rồi chưa lần nào tôi nhìn vào mắt mẹ mà nói con yêu mẹ! Tôi thật không xứng đáng với những gì bố mẹ đã trao cho tôi... điều đó còn hơn cả một cuộc sống.

Nhưng có phải ta yêu mẹ, ta thương cha, ta chỉ biết ngồi đọc những dòng lý thuyết ấy! Tôi muốn phấn đấu, muốn học thật tốt, điều đó thật đơn giản, đơn giản như những lần mẹ nói: "Ra ngoài đó ráng học nghe con, ba mẹ vất vả mấy cũng mong cho con học tốt mà có sự nghiệp", đơn giản như câu trả lời: "con biết rồi mẹ".
  16. Offline

hongluu_tm03c

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    18
    Nỗi nho nhà, nh­ Ba Mẹ lại trào dâng. Mỗi lần về rồi lại đi lòng tôi lại nghẹn ngào. Cầu mong cho Ba Mẹ và nhũ­ng ngu­o­i thân quanh ta luôn khỏe mạnh và mãi bên chúng ta!
  17. Offline

p3 h3o_1812

• Windows 3.0

Số bài viết:
    111
    ba má ơi con muốn về nhà,con sợ pải đối diện với kái ngày ấy,con người ai kũng pải trải wa một vòng luân hồi nhưng con kảm thấy rất sợ....???
  18. Offline

thanhnguyen

• Windows 98

Số bài viết:
    475
    \

mình nói thật. mình mà nói dối mình làm con bạn, nhưng có lúc đi chơi thể thao buổi chìu về mụn thì mẹ nấu cho minh oy.hihi.mà hầu như là mình làm cho mẹ hết.từ lúc vào học cđ tới h. mỗi lần về mình toàn làm cho mẹ ko ah. mình thấy rất vui mỗi khi làm xong việc, tuy mệt tí nhưng đổi lại mình có đc niềm vui.hihi:D
  19. Offline

moonsunf

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    4
    hình như có những cái mất đi rồi ta mới biết quý trọng .sao ngay từ bây giờ ta không thể hiện với bất kỳ ai ma ta yêu quý
  20. Offline

soidaohoa

• Windows NT

Số bài viết:
    211
    Ba mẹ ơi con yêu ba mẹ nhiều lắm
    không có khi nào mà con thấy nhơ ba mẹ như bây giờ
    xa ba mẹ con mới biết cuộc sóng không đơn giản tý nào
    Special one, normalmeoden thích bài này.