Cần Giúp tư vấn mua máy!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Cứu hộ máy tính - Tư vấn phần cứng' bắt đầu bởi toilanhokcon, 23 Tháng tư 2011.

1. Offline

toilanhokcon

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    71
    Mai mình đi mua máy oài, mà thật sự mình chưa biết mua con nào đây, mình học lập trình và cần mua một con dưới hoặc bằng 15 Triệu. Nói chung ai có thể tư vấn cho mình thì vào bot lên dùm mình với nha! Thanks các bạn nhiều.......................;)
  2. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655
    lên Phi LOng hay sang Nước Việt hỏi con Dell 15R N5010. Cấu hình như sau:
    - HDD 500GB
    - ATI 1GB
    - Core i5
    - RAM 4GB DDR3
    - Màn hình 15.6 inch
    Giá bán. Theo như bạn mình mới mua thì chưa đến 16tr :)
  3. Offline

lyvinhr00m

• cụ lý

Số bài viết:
    1.234
    Dell 15R 5010 - i5 480M, VGA rời 1G
    Giá: 14.950.000 vnd
    Chi tiết:

[SPOILER]
    Bộ xử lí/CPU: Intel Core i5-480M, 2.53Ghz, 3 MB, L3 Cache
    Bo mạch/Mainboard: Mobile Intel® HM55 Express Chipset, 1066 Mhz,
    Bộ nhớ/RAM: 4 GB, DDR3, 1066 Mhz
    Ổ đĩa cứng/HDD: 500GB, 7200 rpm
    Màn hình/Display: High Definition (720p) 1366 x 768 WLED Display with TrueLife , 15,6 inch
    Xử lí đồ họa: Ati Radeon HD 5470 1GB , MB
    Ổ quang/CD-DVD: CD/DVD DVD+/-RW, ,
    Webcam: YES, 1.3 megapixel
    Giao tiếp mạng: Wireless 802.11 A/B/G, 10/100 BASE-T,
    Hệ điều hành/OS: Free Dos
    Thông số khác:
    Card Reader: 5 in 1
    Trọng lượng/Weight: 2.3Kg
    Tính năng khác: 3 x USB 2.0 ; 1 x VGA (15 pin) ; 1 x ExpressCard/34 ; 1 x Kensington lock slot ; 1 x headphone ; 1 x microphone
    [/SPOILER]

Cái này xem ở Nước Việt
  4. Offline

toilanhokcon

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    71
    củm ơn nha vinh!! mình cũng để ý con đó lâu oài, nhưng có cái IBM lenovo cũng như vậy, nhưng HDD 640GB, các bạn tìm hiểu oìa vào tư vấn giúp mình tí nha!!!! mình thấy tùm lum ah
  5. Offline

jun_alone

• Windows 3.0

Số bài viết:
    203
    con dell đó ở phi long là 15tr7 ( qua nhà phân phối) đó. lấy đâu ra 14tr9 vậy lí vinh???
  6. Offline

lyvinhr00m

• cụ lý

Số bài viết:
    1.234
  7. Offline

jun_alone

• Windows 3.0

Số bài viết:
    203
  8. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    Loại Dell 14r or 15r mình không có cảm tình chút nào thế nhỉ. Nhiều lỗi lắm, 2 đứa bạn mình 1 đứa dùng con dell 15r thì mới đi bảo hành (mua hồi đầu năm học) do lỗi màn hình hiện mấy chấm li ti khắp màn hình, còn 1 đứa dùng 14r thì mới đi bảo hành sáng nay vì li do dù cắm nguồn điện hay pin gì cũng không lên nguồn. Mình mới tư vấn bạn mình mua con Levono G470 (thế hệ chip core i thứ 2) core i5 2.3 Ghz, ram 2 GB thì phải, card video 1 GB, hardware 640 GB, mua ở nam á.
  9. Offline

jun_alone

• Windows 3.0

Số bài viết:
    203
    dell là hãng uy tín, nhất là máy rất bền và ổn định. mấy chấm li ti là điểm chết, mấy cái đó lúc đầu phải kiểm tra kĩ chứ. hoặc cũng có thể mua phải hàng loại 2 (REF ) . công nhận là thiết kế của mấy con dell 14R và 15R ko dc đẹp, nhất là cái bản lề, và cắt tròn ở 2 góc màn hình :(( . nhưng mình vẫn dành 1 vote cho dell :))
  10. Offline

DualCore

• Friends

Số bài viết:
    957
    DELL và LENOVO đều là 2 hãng nổi tiếng với chất lượng ổn định của máy tính xách tay. Song do thời buổi hiện này chạy theo doanh thu nên các ông có phần lơ là về chất lượng. Các dòng sp phổ thông mà chúng ta thường mua thì mình thấy đều như nhau.
    Hôm trước lấy con DELL 14R (tại DELL STORE) nhưng 1 tháng đã phải đi BH do sọc màn hình. Các ông này chỉ chất lượng ở thị trường Mỹ và Châu ÂU thui. Còn ở thị trường Châu Á thường rất ít được quan tâm về chất lượng nhất là DELL. Nếu mua máy tính xách tay tốt nhất là nên mua máy có win bản quyền (mặc du thường đắt hơn khoảng 1tr) vì các máy này thường xuất đi các thị trường nghiêm ngặt nên chất lượng có phần ổn hơn.

Nếu mua DELL các bạn không nên dòng máy không qua các nhà phân phối vì sẽ không được BH toàn cầu. Trung tâm BH toàn cầu có chất lượng BH cao, thời gian lưu máy ngắn (tối đa là 1 tuần) còn các công ty thì thường là 10 ngày tới 2 tuần.

Hiện nay có các nhà phân phối được DELL chấp nhận BH theo chính sách toàn cầu là: Digiworld(công ty thế giới số), PSD(công ty cổ phần dầu khí), FPT.

Thân!

ps: mua DELL các bạn nhớ hỏi thẻ BH DELL (DELL PASS) để được hưởng các chính sách nha!
    Gynnytrungqn1 thích bài này.
  11. Offline

toilanhokcon

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    71
    các chú có thể chỉ rõ cho em nên mua con nào ko??
  12. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    Nếu bạn thích thương hiệu của DELL thì mình nghĩ nên mua những dòng DELL Vostro, bạn có thể tham khảo các con như DELL Vostro 3300, Vostro 3400 (con này có vẻ hợp lý) hoặc Vostro 3500. Còn rẻ hơn thì Lenovo G470, Lenovo thì xài cũng bền và đẹp.
  13. Offline

codon1vs

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    ban co the kham khao? cau hinh may duoi

DELL Inspiron 1564-T560352
    Intel core i3 -330M ( 2*2.13GHZ/3MB L3 cache)/ 2GB DDR3 -1066/HDD 320GB / ATI Mobility Radeon(TM) HD 5470 - 1GB / 14 WXGA TrueLife LED Black-Light(1366 x 768) / Card reader 5 in1 / Webcam 1.3M/ NIC /Pin 6 Cells / Wireless 802.11 b,g /DVD RW/Buetooth/e-sata/Weight 2.7Kg

-, DELL Vostro 1320 Đen
    Core 2 Duo T6670(2 * 2.2GHZ)/2MB L2 cache, 800 MHz FSB/Ram 3GB/HDD 320GB /Intel® GMA X4500MHD (share)/DVDRW; 13.3 WXGA TrueLife LED Black-Light / Card reader 3in1 / RGB / NIC / Bluetooth/Pin 6 Cells / Wireless 802.11 b,g /Webcam; Weight 2.02Kg

Dell 1464 - P95HK/Core i3-330M/2G/250G/14.0''/512MB VGA/D -Dòng máy của Dell thì chạy trâu bò khỏi nói. Giá :14.600.000

chuc ban may man
  14. Offline

Mr.DC

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    96
    Mấy con này cũ rùi bạn ơi. Bây giờ các dòng core i3 đã là 380M. 330 là hồi mới ra khoảng cuối năm ngoái.

Theo mình thì bây giờ phần lớn các cửa hàng đều là như nhau. chỉ chênh lệch nhau về giá (chỉ tính trường hợp được BH toàn cầu) nên bạn có thể mua ở bất cứ cửa hàng nào mà được chấp nhận BH toàn cầu là OK.
    Mình thấy DELL thì cứ xuống DELL STORE cho nó chắc. Mình mua ở Phi Long, BKC, XuânVinh thì mình thấy chỉ có mỗi XuânVinh là có thẻ DELL PASS như là DELL STORE còn lại là không. Còn BKC có công ty mẹ nhập hàng không qua các nhà phân phối được chấp nhận của DELL nên có thể sẽ không được hưởng các chính sách của BH toàn cầu. PhiLong thì tuy không có thẻ DELL PASS nhưng vẫn được BH toàn cầu (trừ phi bạn mua hàng không qua các nhà phân phối).
  15. Offline

jun_alone

• Windows 3.0

Số bài viết:
    203
    với giá đó thì con dell 15R 5010 đó là quá dc rồi, có thể nói là rẻ
  16. Offline

hoekaka

• Windows 95

Số bài viết:
    359
    Cuối năm rồi ... cũng sắp về nhà rồi ... nếu là mình thì mình cũng chờ đến hè hay sang năm học mới kiếm mấy con core i hệ 2 dùng :D
  17. Offline

DualCore

• Friends

Số bài viết:
    957
    Nói rất đúng. Chờ vài tháng nữa cho laptop sử dụng CPU SB của Intel và APU của AMD ra mắt, hiệu năng cao, tiết kiệm pin mà giá thành lại tốt nữa.
  18. Offline

jun_alone

• Windows 3.0

Số bài viết:
    203
    anh DualCore cho it thông tin về 2 con CPU SB của intel và APU của AMD dc không? bữa đầu năm nghe bảo con của intel bị lỗi phải thu hồi ah?? giờ sao rồi???
  19. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    Một số dòng laptop như Dell hay Lenovo đã tích hợp dòng chip core i thế hệ 2 rồi mà, con Lenovo G470 là 1 ví dụ đấy. Bạn có thể tham khảo tại http://nama.com.vn
  20. Offline

DualCore

• Friends

Số bài viết:
    957
    Bạn lên GG gõ SandyBridge và Fusion APU AMD là sẽ cho các bạn rất nhiều thông tin chứ trong vài bài viết không thế nói hết được. Có thời gian mình sẽ viết cho các bạn tham khảo. Sao các bạn học cấu trúc máy tính không nghiên cứu về vấn đề này nhỉ.

Còn vấn đề thứ 2 đó là các chipset hỗ trợ trên mainboard SB bị lỗi về giao tiếp Sata chứ không phải là CPU bị lỗi đâu bạn. Hiện nay đã được intel khắc phục bằng các phiên bản Stepping 3 rùi.
    jun_alone thích bài này.