Lỗi này là lỗi gì nhờ các bác khắc phục dùm em cái.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp chung' bắt đầu bởi tuoiconan, 18 Tháng năm 2012.

1. Offline

phuc113

• ÔI CÁI CUỘC ĐỜI NÀY

• HOSTING - DOMAIN - VPS - THIẾT KẾ WEB
    Số bài viết:
    623
    Mí bác nói đi đâu thế, họ chỉ cần giúp thui mà. đây ko phải nói về lý thuyết nhé.

Bác này đi sửa máy đc nè, sửa học dạy họ lun ak. vớ vẩn. nên đi vào câu hỏi người khác nhé.

lại thêm 1 bác nửa, CCNA ?? Switch Layer2 ?? OSI ?? vấn đề là tôi cần vào mạng và cách xử lý. Lúc nào cũng văn với vẻ. Ko bik làm đc cái trò j
  2. Offline

phuc113

• ÔI CÁI CUỘC ĐỜI NÀY

Số bài viết:
    623
    Internet ở đây ko phải là mở trình duyệt và vào web nhé. DNS có hay ko quan trọng hay ko?
  3. Offline

phuc113

• ÔI CÁI CUỘC ĐỜI NÀY

Số bài viết:
    623
    Động tỉnh thì liên quan đền vào internet. mình để tỉnh hay động vẫn vào đc đấy thôi. Ở đây là SV cao đẵng nhé, ko phải tin học cấp 3 đâu
  4. Offline

KingMax

• Windows NT

Số bài viết:
    145
    mấy bác chém kinh quá , chút ý kiến cho chử theard nhé :
    - Bạn vào Local Area Connection == > đổi IP lại xxx.xxx.xxx.yy
    cái yy đó, bác set lại yy khác , xxx thì bác kiểm tra lại mạng LAN của bác chạy dải mạng nào
    vào start/run/cmd : gõ lệnh arp -a
    nó sẽ hiện ra dãy IP trong máy LAN , cái này mình test ở máy trường vs lap cá nhân nhé , lúc sáng chạy cũng chỉ chạy được LAN chứ cũng ko vào được Internet lát sau mới vô được

P/S : mấy a trên khỏi phải chém e , có gì sai thì e xin thua cả , tk all

mấy bác chém kinh quá , chút ý kiến cho chử theard nhé :
    - Bạn vào Local Area Connection == > đổi IP lại xxx.xxx.xxx.yy
    cái yy đó, bác set lại yy khác , xxx thì bác kiểm tra lại mạng LAN của bác chạy dải mạng nào
    vào start/run/cmd : gõ lệnh arp -a
    nó sẽ hiện ra dãy IP trong máy LAN , cái này mình test ở máy trường vs lap cá nhân nhé , lúc sáng chạy cũng chỉ chạy được LAN chứ cũng ko vào được Internet lát sau mới vô được

P/S : mấy a trên khỏi phải chém e , có gì sai thì e xin thua cả , tk all
    trungqn1 thích bài này.
  5. Offline

dancuj9x

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    4
    đây ko phải là dạy mà đưa ra hướng sữa lỗi từ những phương án mà các bạn khác đã đưa ra, Bác nên đọc kỹ rùi trả lời người khác. đừng coment lung tung :D. thay vì đó nếu thấy ai sai thì đưa ra phương án thì tốt hơn. có thể những bạn học khoa khác không học về mạng máy tính nên họ không biết thui. Nên đây chỉ là những lời góp ý cho nhau hiểu hơn về vấn đề thui. thank
    trungqn1 thích bài này.
  6. Offline

trungqn1

• Friends

Số bài viết:
    390
    Không biết là chú quá ngu hay cố tỏ ra nguy hiểm :D. Cái cm ở trên là a đang trả lời cho câu hỏi của clan.angle, xin hỏi chú có chỗ nào sai không? Còn việc support cho chủ thớt thì chú nên chống con mắt lên mà đọc lại các cm ở trên, xem a đang hướng dẫn cách khắc phục như thế nào. Chú nên nhớ trước khi làm việc gì thì nên nắm rõ vấn đề đang gặp phải.
    Chúc chú sớm nhận thức được mọi việc!
    clandn.angel thích bài này.
  7. Offline

boyqna9x

• Windows 3.0

Số bài viết:
    29
    Mình có một số ý kiến sau:
    - Không có IP tĩnh và không có IP động. Client có thể cấu hình bằng tay hoặc là nhận từ DHCP Server.
    - Có 2 loại địa chỉ IP được phân biệt: IP Public ( Dùng ngoài mạng LAN) và IP Private ( Dùng trong mạng LAN).
  8. Offline

boyqna9x

• Windows 3.0

Số bài viết:
    29
    Bạn trả lời một cách cảm tính.
    interpol thích bài này.
  9. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655
    Nói thế này thì chịu rồi =)), có đọc cm từ đầu đến cuối k mà phán như rồng thế. Nói xong câu này thì k biết ai tin học cấp 3 mà ai đang học CĐ đấy :)). Bác thật sự, nuy hiểm qá :">. Tốt nhất là bác nên mượn cuốn giáo trình mạng máy tính của trường mình về nghiền lấy vài chương rồi mời bác phán lại, khà khà >:)
    trungqn1 thích bài này.
  10. Offline

phuc113

• ÔI CÁI CUỘC ĐỜI NÀY

Số bài viết:
    623
    tỉnh hay động j ko là IP, ở nhà hay ở trường mình dùng cả 2 đều vào internet đc. Thế là sao nhỉ?

tỉnh hay động j ko là IP, ở nhà hay ở trường mình dùng cả 2 đều vào internet đc. Thế là sao nhỉ?
    interpol thích bài này.
  11. Offline

xtranvu

• Windows 2.0

Số bài viết:
    52
    Người ta hỏi hông biết các bạn đã giúp đc chưa, chỉ thấy toàn vào chặt chém nhau, nếu ko có topic này chắc mọi người gặp nhau còn cười, ai vào đây cmt rồi đi ra ngoài thấy nhau chắc muốn ném gạch quá :))
    Về vấn đề này theo quan điểm của mình, Bạn nên đặt IP tĩnh, nhưng tránh đặt IP trùng với máy khác trong cùng một miền mạng (bạn để ip động cũng được, nhưng lỡ thèn nào vào disable DHCP thì khổ). Bạn hỏi mọi người dùng chung mạng thử default gateway của mạng đó là gì? Đôi khi có nhìu người muốn chơi độc không để 192.168.1.1 cũng nên. Còn theo mình DNS thì tĩnh động sao cũng đc, nhưng nếu để tĩnh thì bạn set DNS open của google đi!
    Nếu vẫn không được bạn kiểm tra lại các thiết bị mạng thử, mình bó rồi ^^
  12. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    bạn phuc113 hình như quá ngu :)) =)), vô đối Việt Hàn rồi
    clandn.angel thích bài này.
  13. Offline

xtranvu

• Windows 2.0

Số bài viết:
    52
    Bạn nói thế này nên nhận nhiều gạch là phải rồi. Tĩnh với Động thì đúng đều là IP. Nhưng 2 chúng nó lại khác nhau hoàn toàn bạn à. Người quản trị mạng vô hiệu dịch vụ DHCP bạn để động cũng vô nghĩa thôi!
  14. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655
    đêm khuya coi C1, đọc bài của bác phuc113 phán lại, thua luôn :))
    Tìm hiểu thêm rồi phán bác, k ăn gach đấy >:)
  15. Offline

interpol

• Friends

• Change
    Số bài viết:
    1.414
    Khi một người dùng gặp vấn đề thì nên đứng ở ví trị của người dùng để xem xét lỗi và tìm cách khắc phục... Đừng lôi những cái cao siêu quá (DNS, DHCP,... :-ss) trong khi vấn đề vẫn còn đó... "Đừng dùng dao giết trâu mổ gà"
    phuc113 thích bài này.
  16. Offline

phuc113

• ÔI CÁI CUỘC ĐỜI NÀY

Số bài viết:
    623
    ngu hay khôn tự ta bik. :P:P:P:P

ngu hay khôn tự ta bik. :P:P:P:P
  17. Offline

Mr.Peo

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    27
    công nhận bác phuc113 cm ngông thật, nhưng bác ấy còn có kiến thức chuyên môn! còn các chú takechij, clandn.angel, xtrauvu thì ngu toàn tập, chỉ biết chém gió!:))
  18. Offline

phuc113

• ÔI CÁI CUỘC ĐỜI NÀY

Số bài viết:
    623
    ko thầy nó nói DHCP đã bật thì động hay tỉnh quan trọng j bạn clandn.angel and xtranvu.

vấn đề nằm ở card mạng, cáp mạng, diver
  19. Offline

khairock_1991

• Windows 1.0

Số bài viết:
    15
    Cái này cũng đơn giản thôi, nếu bạn nói router đã ok rồi, vào internet bằng wifi đã ok => không bàn gì đến router hay internet nữa.Tập trung tại máy của bạn, ở đây router cấp DHCP thì ở máy tính của bạn cứ việc để nhận ip động, vào cmd gõ lệnh "ipconfig" nếu vẫn còn thấy ip trên card Lan là 169.254.x.x, đây có nghĩa là máy bạn vẫn chưa nhận được ip động từ router, bạn có thể yêu cầu router cấp lại ip bằng câu lệnh ipconfig /release và ipconfig /renew, và kiểm tra lại bằng "ipconfig" thử có ip chưa, nếu cũng chưa có => do vật lý (cable mạng) hoặc bạn thử vào services.msc thứ, xem phần DCHP Client có started lên chưa. Vậy thôi. có gì CM lại cho mình biết.
    xtranvu thích bài này.
  20. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655
    Cậu đã bao giờ cấu hình router hay chia mạng con chưa mà phán như rồng thế :)), hay chỉ biết cắm LAN rồi chơi>:)
    Cậu nói đúng, các yếu tố cậu đưa ra đều chính xác, nó cũng là những nguyên nhân cấu thành tại sao không thể kết nối in tờ lét khi sử dụng >:). Ở đây mọi người chỉ đang nói về vấn đề cấp phát IP cho PC mà quên k nhắc đến những trường hợp còn lại ;))
    p.s: mệt rồi, đi ngủ thôi :D