Cứu cái máy tính em với !!!

Thảo luận trong 'Thắc mắc kỹ thuật' bắt đầu bởi clandn.angel, 1 Tháng mười 2009.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655
    Tình hình là cái máy tính nhà em do sơ suất cắm USB của thằng bạn nên giờ virut nó vào. Lúc đầu em tưởng chỉ nhẹ quét bkav là khỏi bệnh nhưng ai ngờ...... Tuy nó hok đã động gì đến các phần mềm chạy trong máy nhưng chỉ ghét mỗi cái nó làm máy chạy chậm hẳn, kèm theo đó là lag và giật. Mong mấy anh chị giúp em

Tình trạng người bệnh : máy khởi động rất lâu, các chương trình diệt virut thì bkav hok chạy được, kas hay anti thì nó chụp được con virut nhưng lại hok giết chết được nó. Các thư mục đều biến thành file .exe, có một file ẩn tên là h2o.exe hok biết xuất phát từ đâu. Thử cài lại win nhưng rề hết sức đang run thì stop. Em cũng bó tay. Hic

Đó là những gì em quan sát được. Mong mấy anh chị xem có cách nào chữa trị giùm, nếu hok em đành vứt shop nó mất T_T.
  2. Offline

jinyotino

• Friends

Số bài viết:
    569
    Đơn giản là em thử cài đặt phần mềm giệt virus khác thử xem như Avira chẳng hạn. Nhiều lúc Kas không giệt được mà Avira giệt đuợc ah' :D. Nếu không được thì thử vào safemod quét thử nha. Nếu không được nữa thì em thử kiếm và đưa tên đích xác con virus lên đây.
  3. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655

Avira Anti em cũng xài thử rồi ạh. Nó cũng như Kas thôi ạh, chỉ giữ nó lại chứ hok làm nó die đc ạh. Còn loại virut gì thì em chịu, chỉ khi cắm USB vào, ra quán mở USB ra có một file ẩn vs folder là h2o.exe. Mà cái loại virut này mấy bữa em học quân sự trên giảng đường cũng thấy nó xuất hiện trong máy của giảng đường đấy ạh. Thanks nhiều ^^!
  4. Offline

thankailo

• Friends

Số bài viết:
    374
    có thể các chương trình diệt virus của bạn đã bị ảnh hưởng rồi đó
    bạn thử remove các chương trình diệt virus đó đi, sau đó tải ít nhất 2 phần mềm diệt virus về cài đặt (có thể dung bkav, kapersky, avg và nên tắt chương trình diệt virus kia khi cài đặt hoặc sử dụng chương trình diệt virus này để tránh xung đột), và update nó
    sau khi cài đặt và update xong, để chắc ăn bạn nên dùng đĩa herren boot 9.6 để diệt virus trong dos
    sau khi diệt xong bạn vào safemode, sử dụng lần lượt các chương trình diệt virus đã cài đặt để diệt virus
    nếu như phát hiện mà diệt ko được thì bạn nên vào phần repost để xem tên virus đó là gì rùi lên mạng tìm phần mềm diêt cho phù hợp
    ông anh mình vừa rồi mới bị mình đã dùng cách này diệt ko còn 1 con :D. chúc bạn thành công
  5. Offline

DualCore

• Friends

Số bài viết:
    957
    Bạn ở KTX hay ở ngoài?
    Bạn đang dùng KIS hoặc KAV thì khởi động máy và vào safemode sau đó bật chương trình diệt virus lên rùi diệt thử xem.
    Nếu bạn không khắc phục được tình trạng trên thì gọi cho mình theo số sau: 0973325629 Mình thuộc đội cứu hộ của 2mit.
  6. Offline

super_star_0806

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    271
    ôi, nếu đã cài lại win thì chọn fomat luôn là cài đc ngay mà, cài xong đừng động chạm j nữa nhé, quét virus trc, thử xem sao
  7. Offline

clandn.angel

• friend

Số bài viết:
    655

Thanks mấy anh đã ra tay cứu giúp.....để em xử lí cái máy xem sao. Nếu hok ăn thua chắc phải khiêng nó tới cho đội cứu hộ xử lí. Còn xử hok đc đành để nó ra đi. ( Kiếm cớ mua máy khác, hihihi)
  8. Offline

Ronaldo

• Friends

Số bài viết:
    1.313
    Cái virus này mình cũng đã gặp. mất nguyên 1 tuần mới ...xong.
    Bạn khởi động ở chế độ Safe Mode (máy của mình thì không khởi động theo kiểu này được vì virus nó "cấm" mình vào.
    --- Nếu vào được ở chế độ Safe Mode thì dùng chương trình diệt virus nào tương đối để diệt, còn mấy cái folder của bạn biến hết thành file *.exe nhưng mà bạn Click vào thì nội dung trong đó vẩn còn (kinh nghiệm đoán thế )
    ---Bạn tạo 1 Folder cùng tên với tên mà Folder củ của bạn rồi copy toàn bộ nội dung của thư mục củ vào Folder mà bạn mới tạo - Bạn cứ làm như thế khi nào copy được hết dữ liệu rồi xóa sạch hết file *.exe đi. thế là dữ liệu của bạn oan toàn.

Cuối cùng mình khuyên bạn nên cài lại win. quét virus ko xi nhê với cái loại này, chúng lây nhanh lắm
    Lưu Ý: khi cài win phải chuẩn bị 1 số trình duyệt virus để quét luôn, khi mới cài là quét virus liền không được làm cái gì hết (làm chỉ cho virus lây lan thôi )
    bạn dùng BKAV Hoạc NOD32 quét đầu tiên sau đó dùng Kav hoặc AVG quét tiếp theo (cái này thì tùy bạn) nhớ là remove cái củ trước khi cài cái mới để tránh xung đột.

Chúc bạn thành công!
    congthangitvn thích bài này.
  9. Offline

DualCore

• Friends

Số bài viết:
    957
    Chú Ronaldo nói sai rùi.
    Đó là các file do vius tạo ra, click vào chỉ làm vius lây lan thui. Các file của bạn đã bị nó ẩn đi rùi. Có lúc nó khoá lun chế độ hiển thị file ẩn của Win lun.
    Bạn dùng MINI XP trong hiren'd boot rùi xoá các file có đuôi .EXE và tắt chê độ ẩn file đi.
    Ronaldo thích bài này.
  10. Offline

super_star_0806

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    271
    em nghĩ tốt nhất là nên cài lại win, file exe nhiều quá, xoá mất thời gian lắm, mà cũng chưa chắc xoá đc hết nữa
    Ronaldo thích bài này.
  11. Offline

Ronaldo

• Friends

Số bài viết:
    1.313
    Cái này mình áp dụng đúng mà! cái này lúc trước mình cũng bị rồi, toàn là file exe nhưng nội dung bên trong vẩn đó có file exe và đổi màu folder.
    cài lại win thì file exe cũng đâu có mất đi đâu.
    làm thì hơi mất thời gian nhưng an toàn cho dữ liệu

cái này nếu khởi động được ở chế độ safe mode thì mới hiện được file ẩn, còn không thì chịu cái loại virus này ko cho ta hiện thư mục ẩn.

còn DualCore cũng có thể đúng, vì nhiều loại virus khác nhau. Nhưng máy của mình thì thế, nội dung bên trong vẩn còn:D
  12. Offline

congthangitvn

• Thành viên sáng lập

• Liên thông đại học 2012...!
    Số bài viết:
    2.232
    Theo em nên cài lại win sau đó scan virus
    Như kinh nghiệm của em từng làm mấy cái máy kia thì mấy file ".exe" đó thực chất là 1 dạng ẩn forder. có loại thì mình kich đúp chuột vào nó sẽ hiện mục ẩn lên nhưng vô tình làm nó nhân bản thêm ---> ( loại virus này ở các máy trên phòng thực hành trường mình khá nhiều)
    Rút kinh nghiệm mỗi khi đưa USB lên cắm máy trường về thì phải diệt virus nay từ đầu không được để nó lây lan đặc biệt là khong được kich đúp chuột vào USB
    Ronaldo thích bài này.
  13. Offline

Ronaldo

• Friends

Số bài viết:
    1.313
    Hôm trước đi sinh nhật ở lại ktx ở bên phòng bạn này. thử vào safe mode quét virus mà thấy ko ôn~! ko zô được ở chế độ safe mode. dữ liệu thì vẩn còn chỉ bị ẩn. vậy cài win cho roài.!
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.