Tự nhận khuyết điểm hay che dấu sự thật! Hãy suy ngẫm!

Thảo luận trong 'Sinh viên cùng chia sẽ' bắt đầu bởi ngoisaobang, 13 Tháng mười hai 2010.

1. Offline

ngoisaobang

• Friends

Số bài viết:
    558
    Bạn có bao h tự nhận những khuyết điểm và suy ngẫm về nó chưa. Nếu hỏi bạn một câu thật sự thì chắc có lẽ bạn chưa từng bao h hoặc ít can đảm tự mình nhận khuyết điểm của bản thân trước ng khac.
    Vì sao ta lại tự nhận khuyết điểm?
    Tự nhận khuyết điểm để từ đó khắc phục và sửa đổi để bản thân trở nên tốt hơn, hoàn thiện hơn. Ta không nên che dấu nó.
    Nếu có ng nói những khuyết điểm của bạn trước bạn thì bạn sẽ thế nào? Phủ nhận hay nhiệt liệt phản đối.???
    Còn riêng mình có rất nhiều khuyết điểm cần phải khắc phục. Và đã có lần tâm sự với ng bạn. Nó đã nói ra hết những khuyết điểm của mình. M thấy bản thân mình kém lắm. cần phải cố gắng hơn nữa.
    “Hãy làm mới con người của chúng ta theo hướng tích cực, đừng che giấu khuyết điểm nhưng cũng cần dần xóa bỏ những khuyết điểm đó với sự quyết tâm và bản lĩnh”
    Bạn hãy dũng cảm nói ra khuyết điểm của bạn là j?
  2. Offline

Br.Student

• Windows 95

• Sống vô cảm
    Số bài viết:
    201
    Nói thẳng có phải là khuyết điểm ko? (p/s: Nói tùy lúc)
  3. Offline

tdhung2106

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    34
    chắc phải tuy thời điểm!
  4. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    khuyết điểm của mình hở..nhìu quá...vd: thiếu kiên nhẫn,ham chơi..:005:
  5. Offline

dinhngocbao

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    282
    khuyết điểm thì ai mà chả cóa ! nhưng mà để khắc phục được nó mới là vấn đề :ThumbsUp:
  6. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    có ai là hoàn hảo đâu,có tốt có xấu mới đa dạng tính cách..^^
  7. Offline

ngoisaobang

• Friends

Số bài viết:
    558
    Nói thẳng đôi khi là khuyết điểm. Tính mình hay có chuyện j cũng nói thẳng. Mình nghĩ vấn đề đơn giản nên cứ nói thẳng nhưng người khác lại không nghĩ thế. Nghĩ là không có j đâu. Bạn bè nó lại nghĩ khác thật là buồn. Đôi khi những lời nói của mình làm cho ng khác suy nghĩ về một hướng khác.

Theo mình nghĩ là cứ nói thẳng đi chứ nếu có chuyện j mà cứ để trong lòng bực rực khó chịu lém….

Con ng luôn luôn mong muốn hoàn thiện bản thân mình đến mức tốt nhất.

Tất nhiên là con ng thì ai mà không có mặt xấu và mặt tốt. Chúng ta phải hiểu rằng ta luôn mong muốn có một ng bạn có đức tính tốt chứ không ai lại mong có một ng có bản tính xấu xa. Ta biết nhìn nhận nó, biết khắc phục, biến nó thành sức mạnh.
    Br.Student thích bài này.
  8. Offline

meoden

• Windows 2000

Số bài viết:
    913
    bạn à,có tốt có xấu với xấu xa hoàn toàn khác nhau..tất nhiên sống kiếp con người thì phải cố gắng làm người cho tốt nhưng có 1 vài điểm xấu thì mới có ý nghĩa,thế giới này hoàn hảo quá thì còn gì mà nói nữa..
  9. Offline

binhcaolinh

• Windows 98

Số bài viết:
    283
    Uhm, con người không ai là hoàn hảo, nhưng biết nhận ra khuyết điểm và sửa chửa mới là OK.
  10. Offline

KeN™_

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    438
    nhưng ta củng nên có găng tự hoàn thiện bản thân......... Tốt nhất thì tốt nhiều và xấu củng nên có..........
  11. Offline

alt+F4

• Core i3

Số bài viết:
    596
    Rõ ràng con người thì phải có điều tốt điều xấu. Nhưng với mỗi người họ nghĩ về điều tốt và cái xấu như thế nào, tốt thì không nói làm gì nhưng xấu cần phải xem lại, với mỗi người họ coi cái xấu là cái cần tránh hoặc cái cần phải hoàn thiện hay là họ nghiễm nhiên chấp nhận cái xấu như một phần của cuộc sống, đến mức thái quá, họ chấp nhận nó, vô tình ủng hộ nó và không cải thiện nó...

Với mình: Mình là thằng ích kỉ, thiếu kiên nhẫn, suy nghĩ - nói - và hành động đôi lúc còn chưa chính chắn... và rất nhiều tật xấu khác. Mình thật sự không chấp nhận những điều này và đang rất muốn cải thiện chúng.