Bài viết [Hướng dẫn] Tạo USB Hiren's Boot bằng Grub4dos

Thảo luận trong 'Thủ thuật Windows - System' bắt đầu bởi takechij, 10 Tháng sáu 2012.

1. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    [Hướng dẫn] Tạo USB Hiren's Boot bằng Grub4bos

Chuẩn bị:
    BootIce, file ISO Hirent Boot
    File GLRDR, GLRDR.MBR,menu.lst
    Download: GRLDR, BootICE
    Bước 1: Mở Bootice

• Tại tab Physical Disk, trong phần Destination Disk chọn USB…

• Click Process MBR, chọn GRUB4DOS … click Install / Config sau đó Save to disk

• Copy 3 file GLRDR, GLRDR.MBR, menu.lst vào USB

• Tại tab Utilities của Bootice, chọn Start Menu Editor, chọn OPEN và chỉ đường dẫn đến file menu.lst vừa copy vào USB và điền nội dung là: “configfile /HBCD/menu.lst” và Chọn Save As ANSI (để thao tác nhiều hơn, bạn tham khảo các bài viết thao tác với Grub4dos mình đã thực hiện

Bước 2: Dùng Ultra ISO hoặc winrar để giải nén file Hiren’sboot.iso bạn sẽ có được thư mục với tên HBCD, copy thư mục đó đặt vào USB
    Khởi động máy và thưởng thức

Một gợi ý nhỏ với các bạn khi sử dụng hiren't boot là các bạn nên sử dụng công cụ Mini Windows XP của Hiren's Boot, sau khi vào Mini Windows XP, các bạn sẽ có thể sử dụng được hầu hết các công cụ cần thiết với giao diện GUI thân thiện
    Bài viết này là nền tảng cơ bản để những bạn muốn phát triển các công cụ với tên mọi người thường hay gọi là "Hiren's boot 1 click" tham khảo
    Chúc các bạn thành công!
    namtaynguyen, kulinhntsunset_glow thích bài này.
  2. Offline

meoxjnh8x

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    5
    Thank bạn nhé! mình làm được ùi.
  3. Offline

ducnam312

• Friends

• Status là cái dòng trạng thái của bạn...
    Số bài viết:
    317
    Thank thì phải bấm nút thank cho bạn ấy chứ :)
  4. Offline

kenshin0015

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    3
    thanks công post !!!!
  5. Offline

tuoiconan

• Windows 3.0

• Tuoiconan
    Số bài viết:
    162
    takechij thích bài này.
  6. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    Mình xin được phân tích một tí nhé:
    Cách làm của bạn là một biến thể từ cách làm của mình, cũng dùng Grub4Dos nhưng mà một số thao tác đã được các công cụ làm tự động.
    Nhược điểm của cách làm này là phải Format USB với định dạng FAT, sau khi sử dụng xong thì phải Format lại với định dạng mặc định của USB là NTFS hoặc FAT32 và còn một số nhược điểm khác mình xin được không nêu ra cụ thể.
    Chung quy lại cách nào cũng là cách, điều mình mong muốn khi viết bài hướng dẫn không phải là để các bạn làm theo mà để các bạn hiểu được cách mà công cụ, phần mềm mình đang sử dụng hoạt động và bản chất của vấn đề để áp dụng sang các trường hợp khác như HDD hoặc CDROM chẳng hạn :)
  7. Offline

tuoiconan

• Windows 3.0

• Tuoiconan
    Số bài viết:
    162
    cái BootICE của cậu có giao diện khác với của mình chỉ cần fomat usb bằng BootICE, rồi copy 2 file GLRDR và menu.lst sau đó giải nén file iso vào trong chiếc usb. là mình đã có 1 chiếc usb chứa win hay hiren's boot rồi.

cái BootICE của cậu có giao diện khác với của mình chỉ cần fomat usb bằng BootICE, rồi copy 2 file GLRDR và menu.lst sau đó giải nén file iso vào trong chiếc usb. là mình đã có 1 chiếc usb chứa win hay hiren's boot rồi.
    takechij thích bài này.
  8. Offline

endoran123

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    3
    hôm nay trời mát ghê , xem bác có gì nào heh eh ehehe he
    takechij thích bài này.
  9. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    Mình nói đây không có ý so sánh cách nào hay hơn cách nào, chỉ muốn giải thích cho bạn hiểu được vấn đề thôi nhé:

Thứ nhất: Bài hướng dẫn của mình không có kêu ai Format USB hết, và BootICE cũng không dùng để Format USB

Thứ hai: Tại sao lại phải dùng một công cụ thứ 3 để Format USB trong khi Window có hỗ trợ và tại sao lại phải đi Format USB để tạo USB Boot trong khi không cần thiết phải làm điều đó

Bài viết trên mình viết ra từng bước cụ thể để người đọc có thể hiểu được nhiều vấn đề cốt lõi, còn muốn nhanh thì đơn giản mình sẽ làm một Tools tự động tạo USB Hiren's Boot của riêng mình dựa trên những gì bài viết đã làm, không cần Copy Paste hay dùng BootICE gì cả, chỉ cần vài cú click là có kết quả.

Hi vọng bạn hiểu được những gì mình muốn nói!!!!
    tuoiconan thích bài này.
  10. Offline

tuoiconan

• Windows 3.0

• Tuoiconan
    Số bài viết:
    162
    mình không có ý phanh phui cậu à, mình chỉ góp ý nhiều cách để tạo 1 chiếc usb để boot thôi cậu à
  11. Offline

quangbinhlh

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    cac ban cho minh hoi voi!
    minh da tao duoc boot usb va cung da vao duoc menu boot nhung khi chon muc ghost 11.5 thi khong load duoc (not found folder hbcd , please try again), ai biet loi nay lam on giup minh voi!
  12. Offline

hongoctrien

• Friends

Số bài viết:
    2.449
    Bạn thực hiện lại xem sao nhé. Từ bản HR 11.0 trở đi thì các phần mềm bản quyền bị lược bỏ, trong đó có cả ghost. Bản lấy bản 10.04
  13. Offline

takechij

• Windows 98

• Try so hard
    Số bài viết:
    386
    khi làm hiren boot bằng cách này sẽ sử dụng winxp mini là cách tối ưu nhất, các công cụ nằm trong menu "Dos program" khi khởi chạy thường bị bị lỗi, trong winxp mini sẽ có hầu hết các công cụ bạn cần
    để sử dụng thì nhìn vào tasktray, chổ đồng hồ, sẽ có biểu tượng HBCD, right click vào đó để lựa chọn công cụ và sử dụng với giao diện đồ họa bạn nhé
    một gợi ý nhỏ nữa là bữa nay bạn không nên dùng ghost nữa, acronis true image là công cụ rất mạnh với giao diện đồ họa thân thiện, dễ sử dụng, bạn nên sử dụng công cụ này thay cho ghost bạn nhé