Hướng dẫn upload file lên host cho những ai mới bắt đầu

Thảo luận trong 'Domain-Hosting' bắt đầu bởi hongoctrien, 23 Tháng mười hai 2010.

1. Offline

hongoctrien

• Friends

Số bài viết:
    2.449
    Theo mình nghĩ vấn đề này cũng đơn giản cho những ai thành thạo nhưng cũng rất khó khăn cho những ai mới bắt đầu.

Hiện cpanel của các host mình thấy tương đối giống nhau về giao diện và chức năng (chỉ có cpanell là khác hẳn). Mình viết về host không dung cpanel11, các host khác tương tự.

Thường thì đi kèm mã nguồn thì người ta đã có rất nhiều hướng dẫn cài đặt cho hệ thống đó nhưng không có hướng dẫn cụ thể, chi tiết.

Có 2 cách upload file lên host là dung phần mềm fpt (theo mình đánh giá là lâu) và dùng cpanel (rất nhanh, giới hạn dung lượng upload, khoảng 4mb tùy host).

Bài này hướng dẫn sử dụng phần mềm FPT (cutefpt) rất chi tiết (sưu tầm)

Việc Upload file lên host dễ dàng với một vài file bằng công cụ Upload bình thường có sẳn trên host. Nhưng nó không đơn giản cho các bạn một Upload nhiều file như một diễn đàn lên host nếu dùng công cụ bình thường thì bạn mất khoảng một ngày mới có thể Up lên hết các file cho một diễn đàn . Nhưng đối với CuteFTP thì bạn chỉ mất khoảng 1-2 giờ up lên là cùng . Diễn đàn VnEcon.com của chúng ta xài host xịn, nhà admin xài mạng xịn nên chỉ cần 2'. Còn up file thì nhanh như copy trong máy vậy thôi.

Bạn tải CuteFTPPro 8.0 (Dung lượng 7,86 MB) tại đây : Click here

Sau khi cài đặt bạn thành công bạn mở chương trinh Cute FTP ( Chú ý chương trình đòi hỏi phải đăng ký, nếu như bạn xài ở tiệm nét thì không cần đăng ký bạn đợi 5 giây là có thể vào được, nếu bạn muốn Key thì bạn vào trang webClick here để tìm Key đăng ký )
    Giao diện Cute FTP :
    Bạn đăng nhập với tài khoản Host của mình . (nếu bạn chưa có thì PM Y!M axprovn để nhận) Sau khi đăng nhập thành công sẽ như sau :
    Ok ! bây giờ bạn có thể thoải Upload và Download các file hay cả Folder lên host một cách bình thường bằng cách ấn chuột phải vào Folder ở Ô bên trái Click chuột phải chọn Upload hay Ô bên trái Click chuột phải chọn Download . Ngoài ra bạn có thể ChMod, Edit file, Đổi tên file,... bằng cách Click chuột phải vào file hay cả Forder
    Trong Cute FTP còn có nhiều chức năng khác nữa bạn có thể tìm hiểu từ từ bằng cách Click vào một file hay Folder ấn chuột phải xem các Chức năng của nó !

Sau khi up lên host để lưu trữ trên mạng xong.
    để lấy link của hình hoặc nhạc.
    Bạn gõ vào trình duyệt web:
    htt p://tênhost.com(net/info...)/tên_thư_mục/tên_hình.gif(/jpg)
    Để biết rõ hơn thì bạn vào ht tp://tênhost.com sau đó click vào từng thư mục trên đó.

Chú ý: tên file nhạc không nên có khoảng trống. VD: nguoiyeuoi.mp3 chứ không phải người yêu ơi.mp3 /

Nguồn: http://www.vnecon.vn/showthread.php?t=291&page=1

Bài này mình giới thiệu về dung cpanel host để upload (VD trên host oni.cc, các host khác tương tự). Cái ni giới hạn dung lượng upload, <4mb (đối với oni.cc)

1. Đăng nhập vào tài khoản host, Tìm đến link Online File Manager
    2. Mở thư mục htdocs ra.
    3. Click upload

4. Cửa sổ upload. Bên trái dành cho việc upload file đơn (VD index.php, view.php, ***.html,…..). Chú ý nhiều đến cửa sổ bên phải, ở đây cho phép upload file zip với dung lượng <=4mb. Do việc giới hạn này, các bạn phải tự tách các file của mã nguồn ra rồi zip lại sao cho dung lượng không vượt quá 4mb. Tiếp theo chọn “Choose file” (ở khung bên phải) và tìm đến file zip vừa tạo. Có thể up từng file hoặc nhiều file khi chọn “Add another”, nhưng việc up nhiều này có thể làm ảnh hưởng đến tốc độ upload, theo mình up từ file là vừa, nhanh thôi :D. Từ từ mà đợi là có kết quả, khi báo đã thành công (1 file) thì bạn tiếp tục add lần lượt các file còn lại.

Khi đã up hết rồi thì phần còn lại là của các bạn. Chúc thành công!
    congthangitvn, viethung_9xtangvanbinh thích bài này.
  2. Offline

tangvanbinh

• Đội cứu hộ máy tính

Số bài viết:
    449
    hi cái này được nè. Mình đang cần nó nè. làm wen mấy cái host kia chuyển sang sử dung php nên không piết đến cái này
    zphuoocm thích bài này.
  3. Offline

hongoctrien

• Friends

Số bài viết:
    2.449
    Mình viết dài dòng nên có thể một số bạn đọc không hiểu. Nếu thắc mắc thì cứ post bài bên dưới, mình sẽ nói cụ thể hơn những chổ đó.
  4. Offline

tangvanbinh

• Đội cứu hộ máy tính

Số bài viết:
    449
    ok cảm ơn triển nha.
  5. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    Triển viết thêm 1 bài hướng dẫn import data cho vbb luôn cùng loạt bày này đi em.
  6. Offline

tangvanbinh

• Đội cứu hộ máy tính

Số bài viết:
    449
    đung đo triển.T củng đang tập làm forum VBB nên cần mấy cái đó
  7. Offline

hoekaka

• Windows 95

Số bài viết:
    359
    mình cứ tạo cái folder trong máy rồi kéo thả vào cho nó tiện ....
  8. Offline

viethung_9x

• Windows XP

Số bài viết:
    613
  9. Offline

integer

• Tiếu Ngạo Giang Hồ

• :-?
    Số bài viết:
    1.695
    các bạn chú ý, đây là hướng dẫn cho người mới.
  10. Offline

atulaclan

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    Anh admin oi!! Em thi cung biet so ve Ftpcute nhung khi em up thi cai muc forum cua vbb 4.1.5 hay cac ver khac em up. Sao toàn là chạy được một tí là đứng không à? Mong anh giúp đỡ em, mấy việc về diễn đàn thì em rành rồi hack mod em cũng đã làm được hết. Chỉ còn cái này sao upload chạy 1 tý là đứng.
    Mong anh giúp đỡ hoặc Pm y!m: pkh_1997@yahoo.com
    Em cung đã ép nick anh rồi nhưng chưa thấy trả lới !!
  11. Offline

hongoctrien

• Friends

Số bài viết:
    2.449
    Theo mình biết thì đa số các host hiện nay đề cho phép nén và giải nén file trên host.
    Đối với những host đó, mình khuyên các bạn không nên dùng phần mềm để upload file (thư mục).

Trước hết, bạn nén thư mục cần up lại ở định dạng zip
    Dùng phần mềm up file zip đó lên host, truy cập vào Cpanel host, quản lý file, tiến hành giải nén file zip vừa up. Các này hạn chế việc up thiếu file
  12. Offline

tuelinhhp

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    4
    thanks bạn nhé , bài viết rất tốt cho những ai thích làm quản trị .
  13. Offline

hongoctrien

• Friends

Số bài viết:
    2.449
    Chưa làm được phần nào vui lòng nói để mình giúp nhé
  14. Offline

oye.vn

• Friends

• fb kìa! yahoo a ít khi online lamwsm nếu có việc cần thì sms 01692691313 thì a sẻ online ^_^
    Số bài viết:
    204
    Giới thiệu thêm 1 công cụ up file lên host miễn phí! là filezilla
    Down: http://filezilla-project.org/download.php

Chỉ cần điền:
    host: là tên domian hay ID host
    use: ...
    Pass: ...
    21
    rồi OK!
    Chúc thành công!
  15. Offline

hongluu_tm03c

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    18
    Các bạn ơi cho mình hỏi cách để up website viết bằng asp.net(c#) mô hình 3 lớp lêln host với. Tình hình là mình đã up lssên rồi nhưng không hiểu vì sao nó không thể kết nối tới các tầng( business logic, data access, common) nên nó không chạy được. Bạn nào đã up rồi có kinh nghiệm chia sẻ dùm mình với nhé! Cảm ơn các bạn nhiều!
  16. Offline

thìn lê

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    1
    Bác ơi! em đang làm seo cho một công ty mún vào sữa cái thẻ description mà không biết vào file nào:D
    Bác hướng dẫn em cái